Welcome Guest ( Log In | Register )

3 Pages V  1 2 3 >  
Reply to this topicStart new topic
> เทียบรถ 3 รุ่นให้ดูครับ M3, New Civic, Altis
Godnuma
post Jun 19 2007, 11:50 AM
Post #1

มือใหม่หน้าใส

Group: Members
Member No.: 3,813
Time Spent:
3d 12h 51m 39s
ใช้รถ Mazda 3: Yes
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)
สีรถ: Magnetic Silver
ทะเบียนรถ: อนาคต ชม 9039 กรุงเทพ ค้าบบ
ชื่อเล่นรถ: น้องสาม(น่ารัก)

เผอิญว่า ที่บ้านนัดกันซื้ออย่างไม่ได้นัดหมายครับ

ของกระผมเป็นน้องสาม น่ารัก อ้วนฉุ บริโภคน้ำมันอย่าเอร็ดอร่อย
ส่วนมามี่ ซื้อ New Civic 2.0 ตัว TOP
ส่วนคุณยายี่ ซื้อเจ้า Altis 1.6 ครับ

ดังนั้น กระผมจึงมีโอกาสขับทั้ง 3 ยี่ห้อ และ อยากจะแชร์ความรู้สึกในการขับให้เพื่อนๆๆนะครับจะได้เป็นแนวๆๆทางๆๆ
ในการตัดสินใจ

เริ่มด้วยน้อง Altis ก่อนนะครับ
เผอิญว่าเป็นตัว 1.6 นะครับเลยอาจจะเทียบกับพวกพี่ๆๆอย่าง M3 กับ Civic ยากไปซักกะนิดนะครับ
แต่คร่าวๆๆนะครับ
เอาความรู้สึกล้วนๆๆเลยนะครับ

ขับ Altis แล้วรู้สึกว่า โอเคนะครับ อัตราการเร่ง เร่งได้มันส์ พุ่งฉิว แต่ถึงความเร็ว 140-160 แล้วชักจะตันนะครับ
ส่วนเรื่องกำลัง มีดีตรงนี้ครับ ขึ้นเขาลงห้วย เร่งได้ไม่มีตก (มีรถ Mitsu อยู่ 2คันครับ ตัวท้ายกับหน้า มนๆๆหน่อย และ ตัวท้ายเบนส์นะครับ..ขับทางธรรมดา ตรงๆก็ดีครับเร่งสนุก ขับมันส์ เสียแต่ถ้าเอาไปขึ้นเขา ขึ้นเนิน จะแสดงอาการอึด ออกมาอย่างเห็นได้ชัดครับ)

เรื่องช่วงล่าง จะติดเวลาเปลี่ยนเลนส์นะครับ จะมีอาการเหวี่ยงเล็กน้อย ไม่ถึงกับ อันตรายมากครับ
เรื่องภายในก็ดูโออ่า หรูหราดีครับ (เผอิญไปติดลายไม้มานะครับ) แต่ติดเรื่องเครื่องเสียงครับ
Toyota แทบทุกรุ่นที่รู้จัก(มี Camry,Corrolla ตัวเก่า ตัวใหม่, Soluna) เสียงเบสมันจะบวมๆๆนะครับ แบบว่าไม่ค่อยเพราะซักเท่าไหร่

สรุปนะครับ Toyota ยังไงก็เป็น Toyota นะครับ แบบว่า ทุกอย่างอยู่ในเกณฑ์ดีทั้งหมดครับ แต่ไม่มีอะไรดีที่สุดนะครับ ดังนั้นเลยเป็น ยี่ห้อที่มีมาตราฐานที่สุดมั้งครับ คนเลยซื้อกันเยอะ

ต่อมาก็น้อง New Civic นะครับ
ตัว Top 2.0 ครับ เผอิญโชคดีครับเพิ่งขับไปกลับ เชียงใหม่มานี่เองครับเลยได้ สัมผัสกับตัวรถอย่างถึง กึ๋นเลยครับ
ที่น่าสนใจก็มีในเรื่องของความเร็วครับ แบบว่า เป็นครั้งแรกเลยนะครับที่ผมขับได้ 200 กว่านิดๆเลยครับ เฉลี่ย ความเร็วตลอดเส้นทางอยุ่ที่ 160 kmh ครับ โดยไม่มีการลากรอบเลยนะครับ แบบว่า ไม่ได้ขับเกิน 5000 รอบเลยครับ

แปลกไหมครับ ?? ผมละงง จริงๆ เลยเกิดความสงสัยว่า จริงๆแล้ว ไมล์มันหลอกเราหรือป่าว เลยทดลองขับที่ 110 kmh ตาม กฏหมายเลยครับ แต่รู้สึกว่าช้ามากๆๆเลยครับไม่ไหว คนที่นั่งไปด้วยก็รู้สึกเหมือนกันครับ
แต่ถ้ามองในแง่ดีก็อาจจะเป็นเพราะว่าเป็นเครื่อง 2.0 มั้งครับ เครื่องมันแรง มันรับได้ ไม่สั่นเหมือนพวก 1.6 หรือ 1.8 นะคับ อันนี้คิดเอาเองนะครับ ถ้ามีผู้รู้ ก็ช่วยมาบอกด้วยนะครับ (แต่ที่แน่ๆไปคราวนี้ ใช้เวลาแค่ 6 ชม.เองครับ พักกินข้าว 2 มื้อนะครับ เวลาที่ใช้ขับจริงๆ น่าจะซัก 5 ชม.กว่าๆเองนะครับ ก็แปลกดีนะครับ เพราะปกติ ถ้าใช้รถ Altis 1.6 จะใช้เวลาประมาณ 7 ชม. กว่าๆนะครับ)

ส่วนเรื่องแอร์เหม็นไม่มีแล้ว ครับ (ผมว่าตอนนี้น้องสาม ของผมยังเหม็นกว่าอีกครับ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร กะว่าต้องเอาไปตากแดด ตามที่พี่ๆๆแนะนำบ้างแล้วครับ) เรื่องช่วงล่าง ก็ดีกว่าที่คิดครับ เพราะมีคนบอกว่า Civic ตัวนี้ ช่วงล่างไม่ค่อยดีครับ ผมเข้าโค้งประมาณ 130 kmh ก็ไม่มีหลุดโค้งนะครับ แต่ว่าก็ยังรู้สึกแข็งๆๆนิดๆๆครับ แต่ไม่มากเท่าไหร่ครับ พอรับได้

เรื่องอัตราเร่ง Smooth สู้กับ Toyota ไม่ได้ครับ บางครั้งมันชอบ โดดไปเลยครับแบบว่า กด นิดเดียวมันก็ข้ามจาก 3000 ไปเป็น 5000 เลยนะครับ (น้องบอกว่าเพราะมันเป็น VTEC นะครับไอ่ผมก็ไม่รู้นะครับแต่ไม่ชอบครับ มันเหมือนว่าอัตราเร่งมันหายไปดื้อๆๆนะครับ แล้วไปเจอกันอีกที ที่รอบสูงๆๆนะครับ)

สรุปนะครับ เรื่องข้อเสียต่างๆที่เคยรู้มาก่อนหน้านี้ (ก่อนจะซื้อน้องสาม นะครับ) ก็รู้สึกว่าจะได้รับการแก้ไขให้ดีขึ้นแล้วครับ (แต่เรื่องการบริการก็ยังห่วยเหมือนเดิม ไม่ง้อลูกค้า ไม่สนใจลูกค้า ไม่ให้อะไรเลย) ส่วนข้อติงก็มีเรื่อง ไมล์หลอกหรือป่าวนะครับ กับเรื่อง อัตราเร่งมันกระโดดไปหน่อยนะครับ ส่วนเรื่องอื่น ก็โอครับพอรับได้

มาถึงน้องสามแสนสวย ตัวอ้วนฉุ น่ารักๆๆของผมนะครับ
กว่าจะมาซื้อน้องสามได้ นี่ก็ตัดสินใจยากมากเลยครับ เพราะตอนแรกก็ดูอยุ่หลายยี่ห้อเลยครับ แถมยังไปจองแล้วด้วยนะครับ สุดท้ายก็ยอมเสียค่าจองไป เพราะเราตกหลุม แล้วนี่ครับ หลุมรักน้องสาม

ไม่รู้ว่าผมจะเอามะพร้าวมาขายสวนหรือป่าวนะครับ เพราะว่า นี่ก็คลับ น้องสาม คงรับรู้ความรู้สึกในการขับเหมือนๆกันอยู่แล้ว แต่ยังไงผมก็จะขออนุญาต เล่าในมุมมองกับความรู้สึกของผมนะครับ

ตอนได้ขับน้องสามใหม่ๆ ก็ต้องปรับตัวกันหน้าดูครับ เพราะน้องสามมีข้อเสียที่อัตราเร่ง อึดมากครับ (โดยเฉพาะตัว 1.6 นี่ ตอนไป Drive Test ไม่ไหวเลยครับ เร่งไม่ขึ้นเลย) เวลาจะแซง ก็ลำบากมากครับ ต้องปรับวิธีการขับพอสมควร (ก็มีพี่ๆ แถวนี้บอกว่า ขับไปนานๆก็จะดีขึ้นเอง เพราะเดี๋ยวกล่องมันจะจำวิธีขับเรา <-- อันนี้ งง ครับแบบไม่มีความรู้นะครับ คือมันมี สมองกลในการจำวิธีการขับเราเหรอครับ แล้วถ้าเราให้คนอื่นขับก็ไม่ได้ใช่ไหมครับ เดี๋ยวมันจะจำผิดไป รบกวนถามผู้รู้ด้วยนะครับ) และอีกเรื่องที่ติดนะครับก็เรื่องกินน้ำมันนี่แหละครับ น้องสามเรา อ้วนฉุจิงๆๆ กินน้ำมันอาร่อยเชียว แบบว่า ขับๆๆไป เกย์น้ำมันก็ลดลงตาม อันนี้ไม่เคยเจอครับ เศร้าเหมือนกัน

แต่สิ่งเหล่านั้นก็จากความกังวลแล้วครับ เพราะเราหลงเสน่ห์น้องสามไปแล้วนี่ครับ ต้องบอกตรงๆนะครับ ว่ามันขับได้ Feeling จริงๆครับ (ไม่สามารถอธิบายได้) แบบว่า จะคิดถึง และอยากขับอีกนะครับ มันขับได้สนุก มี Feel สุดๆๆเลยครับ พอจอดเสร็จ เดินไป ต้องหันกลับมามองเสมอนะครับ ถ้าใครถามเราว่าดียังไง ก็ต้องบอกให้ลองขับเองนะครับ ถึงจะเข้าถึง (

ใช่ไหมละครับ พี่ๆน้องๆ ในคลับทั้งหลาย ไม่รู้ว่ามีคนรู้สึกเหมือนผมหรือป่าวนะครับ)

ส่วนเรื่องช่วงล่าง หนึบหนับ หาตัวจับได้ยาก โดดเด่น การเข้าโค้ง ก็เข้าโค้งได้แน่น ไม่มีหลุด
ส่วนเรื่องเครื่องเสียงก็ดีที่สุดเท่าที่เคยขับมาเลยครับ Civic ก็ยังเทียบไม่ได้ครับ อิอิ แอบทับถม

สรุปนะครับ ทุกอย่างก็ไม่สามารถเทียบกันได้นะครับ เพราะราคาต่างกัน ทุกอย่างก็มีข้อดีข้อเสีย แตกต่างกันนะครับ
แล้วแต่ว่าใครจะชอบแบบไหน รับได้แค่ไหนนะครับ หวังว่าถ้าใครจะหาซื้อรถอยู่ ได้อ่านแล้วจะช่วยในการตัดสินใจได้บ้างนะครับ

Attached image(s)
Attached Image
User is offlineProfile CardPM
Go to the top of the page
+Quote Post
na_mazda3
post Jun 19 2007, 11:52 AM
Post #2

...เลือกโสดเพื่อเธอ...

Group: Donator-lv3
Member No.: 4,138
Time Spent:
106d 4h 57m 36s
รุ่นของรถ: 1.6S Groove
สีรถ: Machine Silver
ทะเบียนรถ: 2-3-9-4
ชื่อเล่นรถ: ^^N a r n i A^^

+Quote Post
nok_
post Jun 19 2007, 12:05 PM
Post #3

วัตถุโบราณ

Member No.: 1,455
Time Spent:
110d 21h 58m 24s
รุ่นของรถ: 1.6V Sedan Spirit
ทะเบียนรถ: 9764
ชื่อเล่นรถ: แมวน้ามกะน้องนิน

เยี่ยมมาก ข้อมูลจากการใช้งานจริงๆ ไม่มีลำเอียงเห็นๆ อิอิ

จากรถที่ขับมาทั้งหมด ทั้งรถพ่อ แม่ เพื่อน พี่ ข้อเด่นที่เห็นชัดของมาสด้า3 คือ พวงมาลัย

หนึบดีมาก
+Quote Post
eK_911
post Jun 19 2007, 12:41 PM
Post #4

แว่บ ไป แว้บ มา

Member No.: 2,376
Time Spent:
36d 3h 12m 53s
ใช้รถ Mazda 3: No
รุ่นของรถ: n/a
สีรถ: n/a

แปลกเนอะ พอได้ขับมาสด้า 3 รู้สึกว่าไม่อยากขับรถอื่นๆ เลย ถึงจะอืดนิดๆ แต่พอเข้าที่เข้าทางมันจะไหลของมันไปเรื่อยๆ จาก 120 ไป 140 นี่วืดเดียวเรย
+Quote Post
art3
post Jun 19 2007, 12:51 PM
Post #5

พยายามดี

Member No.: 2,251
Time Spent:
234d 20h 21m 55s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)
สีรถ: Techno Silver
ทะเบียนรถ: 5x3x
ชื่อเล่นรถ: art3

^_^ตรงดีครับ
+Quote Post
tamachan
post Jun 19 2007, 01:03 PM
Post #6

สมาชิกหน้าใหม่

Member No.: 157
Time Spent:
0d 2h 23m 30s
ทะเบียนรถ: กข 3998
ชื่อเล่นรถ: น้องสาม

เห็นด้วยครับ ผมขับตัว2.0 sport อยู่ ยิ่งขับ ยิ่งรัก มันให้ความรู้สึกที่ดีและมั้นใจมากเมื่ออยู่หลังพวกมาลัย
ตอนนี้ขับไป2 ปี 60000 กิโลแล้วครับ ทำไมเยอะจังหว่า .....
+Quote Post
tombo
post Jun 19 2007, 01:08 PM
Post #7

...

Member No.: 3,405
Time Spent:
137d 19h 41m 47s
ทะเบียนรถ: XX-XXXX
ชื่อเล่นรถ: ...

โฮ่ เป็น รีวิว ที่ดีมากๆๆครับผม

+Quote Post
ManualMan
post Jun 19 2007, 01:08 PM
Post #8

แก๊งค์กระปุก

Group: Donator-lv4
Member No.: 441
Time Spent:
2d 8h 54m 35s
รุ่นของรถ: 1.6S (Manual)
ทะเบียนรถ: สช-1993
ชื่อเล่นรถ: NewLucky

เป็น review ที่ยอดเยี่ยมมากครับ

ขอเสริมนิดนึงครับ มาสด้า3 ไม่ feature เรียนรู้การขับขี่ครับ แค่เป็น feature ให้ผู้ขับขี่เรียนรู้มัน อิอิ

มาสด้า 3 ไม่ได้เกาะโค้งมากกว่า Civic ใหม่เท่าไหร่หรอกครับ แค่เรารู้สึกว่ารถไม่ค่อยเอียง

ผมลองมาหลายครั้งแล้ว ทั้งยาง 215 และ ยาง 225 ถ้าเข้าโค้งแรงๆ มันจะแถออกไปเลย (ตกใจมาก)

ทั้งๆที่ดูอาการรถยังเหมือนจะไหว แต่ถ้าเทียบกับรถรุ่นอื่นที่ดูเหมือนรถเหวี่ยงมากแต่จริงๆยังเข้าได้แรงกว่านั้น

เลยอยากจะเตือนว่าให้เข้าโค้งด้วยความระมัดระวังด้วยนะครับ แต่ก็ต้องยอมรับว่ารถเค้าเซ็ตมาขับสนุกมากจริงๆครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับขอมูลดีๆที่เอามาแบ่งปันเพื่อนๆสมาชิคครับ
+Quote Post
GoBall(mon)
post Jun 19 2007, 01:21 PM
Post #9

ระเบิดเคลื่อนที่ ห้ามเข้าใกล้

Member No.: 194
Time Spent:
138d 21h 8m 7s
ทะเบียนรถ: สี่ หนึ่ง หนึ่ง ฮ้า
ชื่อเล่นรถ: เจ้าสามสี

อัตราเร่งมันกระโดดไปหน่อยนะครับ

อาจจะเป็นเพราะคันเร่งไฟฟ้าที่นึกนานไปหน่อยครับ(ตอบสนองช้า)

คันเร่งไฟฟ้าส่วนใหญ่จะเป็น

สมองกลในการจำวิธีการขับเราเหรอครับ

มาสด้า 3 ไม่มีครับ

ทำงานตาม ที่ ecu โปรแกรมไว้

ต้องรู้ใจเขา
+Quote Post
Phongvit
post Jun 19 2007, 01:25 PM
Post #10

"phongvit@thaimazda3.com"

Member No.: 492
Time Spent:
54d 15h 55m 25s
รุ่นของรถ: 1.6AT 5 doors Spirit Sport
สีรถ: Panther Black
ทะเบียนรถ: Rajchavit 25
ชื่อเล่นรถ: สุดหล่อ

เรื่องจำวิธีขับนี่ ตามคู่มือเค้าไม่มีบอกไว้อ่ะครับ แต่ทุกครั้งที่ผมถอดขั้วแบตนี่พอกลับมาขับอีกทีมันวิ่งปรู๊ดป๊าดกว่าเดิม เพราะปกติจะเหยียบไปเรื่อยๆ
+Quote Post
GoBall(mon)
post Jun 19 2007, 01:27 PM
Post #11

ระเบิดเคลื่อนที่ ห้ามเข้าใกล้

Member No.: 194
Time Spent:
138d 21h 8m 7s
ทะเบียนรถ: สี่ หนึ่ง หนึ่ง ฮ้า
ชื่อเล่นรถ: เจ้าสามสี

QUOTE(Phongvit @ Jun 19 2007, 01:25 PM) *

เรื่องจำวิธีขับนี่ ตามคู่มือเค้าไม่มีบอกไว้อ่ะครับ แต่ทุกครั้งที่ผมถอดขั้วแบตนี่พอกลับมาขับอีกทีมันวิ่งปรู๊ดป๊าดกว่าเดิม เพราะปกติจะเหยียบไปเรื่อยๆ

ใช่ครับ งง เหมือนกัน

แถมกินกว่าเดิมด้วย
+Quote Post
Jerry
post Jun 19 2007, 01:27 PM
Post #12

*:•°ღ จาวา & จาคอบ ღ*:•°

Group: Donator-lv4
Member No.: 260
Time Spent:
61d 6h 16m 45s
รุ่นของรถ: 2.0R Sedan Maxx (S/R)
ทะเบียนรถ: ศษ3410
ชื่อเล่นรถ: 333bps

ขอบคุณสำหรับผลการทดสอบครับ

ยังไม่ได้ test อีกอย่าง คือเวลาเกิดอุบัติเหตุ ชนแรงๆ แล้ว safety ใครจะดีกว่ากัน
+Quote Post
Godnuma
post Jun 19 2007, 01:46 PM
Post #13

Member No.: 3,813
Time Spent:
3d 12h 51m 39s
ทะเบียนรถ: อนาคต ชม 9039 กรุงเทพ ค้าบบ
ชื่อเล่นรถ: น้องสาม(น่ารัก)

QUOTE(Jerry @ Jun 19 2007, 01:27 PM) *

ขอบคุณสำหรับผลการทดสอบครับ

ยังไม่ได้ test อีกอย่าง คือเวลาเกิดอุบัติเหตุ ชนแรงๆ แล้ว safety ใครจะดีกว่ากัน

แหม่

อันนี้คงไม่ไหวครับ พี่

มันแพงงงง ~~~ ครับ

แค่นี้น้ำตาก็ไหลแล้วครับ พี่ http://www.thaimazda3.com/forum/index.php?showtopic=16396&hl=แอร์พอร์ต&st=0

+Quote Post
JR_junior_2
post Jun 19 2007, 02:35 PM
Post #14

Loma 2009

Member No.: 1,642
Time Spent:
63d 6h 57m 49s
รุ่นของรถ: 1.6AT 5 doors Spirit Sport
ชื่อเล่นรถ: ไอ้สวย

ยิ่งอ่านยิ่งรักรักน้องสามมากขึ้นครับ

ไปแอบมองดูรถตัวเองดีกว่า เห็นทีไร ภูใจ๋ ภูใจ

ขอบคุณ จขกท นะครับ ที่มาเล่าประสบการ์ณให้ฟัง
+Quote Post
deomaster
post Jun 19 2007, 02:38 PM
Post #15

วัตถุโบราณ

Group: members
Member No.: 1,794
Time Spent:
95d 18h 58m 30s
สีรถ: Diamond White

QUOTE(Phongvit @ Jun 19 2007, 01:25 PM) *

จิงเหรอพี่ วันนั้นไปทำท่อ ถอดขั้วแบต รู้สึกมันอืดกว่าเดิมอ่ะ แถมกินจุอีกเหอๆ วันแรกล่อไป 8โล/ลิตรเลยแถมวิ่งไม่ออกอีก

ตอนนี้ กดออโต้ธรรมดาได้ 190ละ กินน้อยลงเป็น ไม่รู้เท่าไรอ่ะ เติม 15 ลิตรหน่อยๆ วิ่งไป 160ก่าๆ เหลืออีกขีดเล็กๆ

+Quote Post
veerajun
post Jun 19 2007, 02:40 PM
Post #16

Member No.: 612
Time Spent:
3d 0h 32m 8s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport

ไม่ชอบความอืดของสาม ชอบอัลติสมากกว่า
+Quote Post
ลุงหนวด
post Jun 19 2007, 02:54 PM
Post #17

ทายสิคนไหนลุงหนวด

Member No.: 2,410
Time Spent:
32d 4h 6m 26s
ทะเบียนรถ: n/a
ชื่อเล่นรถ: n/a

QUOTE(deomaster @ Jun 19 2007, 02:38 PM) *

จิงเหรอพี่ วันนั้นไปทำท่อ ถอดขั้วแบต รู้สึกมันอืดกว่าเดิมอ่ะ แถมกินจุอีกเหอๆ วันแรกล่อไป 8โล/ลิตรเลยแถมวิ่งไม่ออกอีก

ตอนนี้ กดออโต้ธรรมดาได้ 190ละ กินน้อยลงเป็น ไม่รู้เท่าไรอ่ะ เติม 15 ลิตรหน่อยๆ วิ่งไป 160ก่าๆ เหลืออีกขีดเล็กๆ

เพราะคนอืดก่อนหรือเป่า

ที่ขับอยู่ก้เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหลายคันเหมือนกัน
แต่ชอบน้อง 3 สุด
ตรงที่รถสื่อสารกับเราดีที่สุด
ความรู้สึกเวลาขับมันคมชัดดี
เวลาไปขับตัวอื่นสักวัน 2 วันแล้วกลับมาขับน้อง 3 นี่
รู้สึกได้ชัดครับ

นี่พยายามไม่ลำคดนะเนี่ย
+Quote Post
NSB
post Jun 19 2007, 03:04 PM
Post #18

Member No.: 4,094
Time Spent:
9d 18h 13m 32s

ระบบเซฟตี้ของ MZ3 เด็ดสุดแล้วครับ ไม่ต้องลอง (เสียดายของ)

Civic เข็มขัดนิรภัยดึงกลับแต่ไม่ผ่อนแรง (เจ็บหน้าอกแน่ถ้ามันทำงาน)
พวงมาลัยยุบตัวได้แต่ไม่ทำงานประสานกับถุงลมนิรภัย
กันชนหลังไม่มีคานกันชน
เหล็กบาง

แต่ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้เด็ดขาดว่าจะซื้อคันไหนอยู่ดี เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ๆๆๆๆๆๆ
+Quote Post
Arkizeus
post Jun 19 2007, 03:12 PM
Post #19

Member No.: 4,074
Time Spent:
1d 0h 58m 49s
ทะเบียนรถ: 5523 ราชบุรี
ชื่อเล่นรถ: ยอด(ยนตรกรรม)

QUOTE(Godnuma @ Jun 19 2007, 11:50 AM) *

แต่สิ่งเหล่านั้นก็จากความกังวลแล้วครับ เพราะเราหลงเสน่ห์น้องสามไปแล้วนี่ครับ ต้องบอกตรงๆนะครับ ว่ามันขับได้ Feeling จริงๆครับ (ไม่สามารถอธิบายได้) แบบว่า จะคิดถึง และอยากขับอีกนะครับ มันขับได้สนุก มี Feel สุดๆๆเลยครับ พอจอดเสร็จ เดินไป ต้องหันกลับมามองเสมอนะครับ ถ้าใครถามเราว่าดียังไง ก็ต้องบอกให้ลองขับเองนะครับ ถึงจะเข้าถึง (

ส่วนเรื่องช่วงล่าง หนึบหนับ หาตัวจับได้ยาก โดดเด่น การเข้าโค้ง ก็เข้าโค้งได้แน่น ไม่มีหลุด
ส่วนเรื่องเครื่องเสียงก็ดีที่สุดเท่าที่เคยขับมาเลยครับ Civic ก็ยังเทียบไม่ได้ครับ อิอิ แอบทับถม

QUOTE(JR_junior_2 @ Jun 19 2007, 02:35 PM) *

ยิ่งอ่านยิ่งรักรักน้องสามมากขึ้นครับ

ไปแอบมองดูรถตัวเองดีกว่า เห็นทีไร ภูใจ๋ ภูใจ

ขอบคุณ จขกท นะครับ ที่มาเล่าประสบการ์ณให้ฟัง

^^
^^
^^

เป็นแบบเดียวกับผมเลยครับ..
มันรู้สึกอยากขับไปเรื่อยๆ สนุก ไม่อยากวางมือจากพวงมาลัย (แต่จำใจเพราะน้ำมันแพงเหลือ)

บางทีกินข้าวกับเพื่อนอยู่ ก็มองรถเราที่จอดอยู่หน้าร้าน แล้วก็ยิ้มอยู่คนเดียว
เพื่อนก็ถามว่าเป็นไร ยิ้มคนเดียว...

ไอ้เราก็ตอบว่า สวยดี...ไม่ได้ชมเธอนะ น้องสามโน้น...เพื่อนก็บอกว่า ไอ้เราท่าจะบ้า...
+Quote Post
art3
post Jun 19 2007, 03:50 PM
Post #20

พยายามดี

Member No.: 2,251
Time Spent:
234d 20h 21m 55s
ทะเบียนรถ: 5x3x
ชื่อเล่นรถ: art3

QUOTE(Arkizeus @ Jun 19 2007, 03:12 PM) *

^^
^^
^^

เป็นแบบเดียวกับผมเลยครับ..
มันรู้สึกอยากขับไปเรื่อยๆ สนุก ไม่อยากวางมือจากพวงมาลัย (แต่จำใจเพราะน้ำมันแพงเหลือ)

บางทีกินข้าวกับเพื่อนอยู่ ก็มองรถเราที่จอดอยู่หน้าร้าน แล้วก็ยิ้มอยู่คนเดียว
เพื่อนก็ถามว่าเป็นไร ยิ้มคนเดียว...

ไอ้เราก็ตอบว่า สวยดี...ไม่ได้ชมเธอนะ น้องสามโน้น...เพื่อนก็บอกว่า ไอ้เราท่าจะบ้า...

+Quote Post
Jack
post Jun 19 2007, 04:08 PM
Post #21

driven by rhythms and melodies

Member No.: 3,008
Time Spent:
30d 6h 52m 56s
รุ่นของรถ: 2.0R Sedan Maxx (S/R)
ชื่อเล่นรถ: Black Shark

มีข้อดี ก็ต้องมีข้อเสียครับ (เลือกกันเองและกัน ชอบแบบไหนก็เลือกแบบนั้น)
+Quote Post
RedEye
post Jun 19 2007, 04:43 PM
Post #22

Member No.: 4,588
ใช้รถ Mazda 3: No

รบกวนถามคุณ เจ้าของกระทู้หน่ยครับว่า

อัตราการสิ้นเปลืองระหว่าง Civic กับ Altis อันไหนเปลืองก่ากันงับ

ปล.ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ สำหรับชาว Mazda3 ที่มาตั้งคำถามที่ไม่เกี่ยวกับ Mazda3 แต่เนื่องจากเห็นว่าเจ้าของกระทู้เค้าได้ให้ข้อมูลของรถที่ผมกำลังสนใจได้อย่างเป็นธ
รรม จึงรบกวนขอถามดังที่กล่าวมาครับ ขอบคุง ครับ
+Quote Post
deomaster
post Jun 19 2007, 04:50 PM
Post #23

วัตถุโบราณ

Group: members
Member No.: 1,794
Time Spent:
95d 18h 58m 30s

QUOTE(RedEye @ Jun 19 2007, 04:43 PM) *
รบกวนถามคุณ เจ้าของกระทู้หน่ยครับว่า

อัตราการสิ้นเปลืองระหว่าง Civic กับ Altis อันไหนเปลืองก่ากันงับ

ปล.ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ สำหรับชาว Mazda3 ที่มาตั้งคำถามที่ไม่เกี่ยวกับ Mazda3 แต่เนื่องจากเห็นว่าเจ้าของกระทู้เค้าได้ให้ข้อมูลของรถที่ผมกำลังสนใจได้อย่างเป็นธ
รรม จึงรบกวนขอถามดังที่กล่าวมาครับ ขอบคุง ครับ

ผมว่าพวกเราคงไม่มีใครว่าหรอกครับสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์

+Quote Post
nuttida2007
post Jun 19 2007, 05:28 PM
Post #24

Member No.: 4,501

ขอแสดงความเห็นหน่อยอ่ะ คือว่าตอนนี้ใช้ New Civic อยู่ก่อนหน้านี้กำลังจะเลือก m3 น่ะ แต่ไปกับที่บ้านเขาเลือก Civic เฉยเลย ผลปรากฎว่า

1. แอร์เริ่มเหม็นแล้วใช้มาประมาณ 3 เดือนเอง
2. กระจกตกรางเปลี่ยนมอเตอร์กับกระจกไปเรียบร้อยแล้ว
3. เครื่องสั่นรอบตกอันนี้ยังเป็นอยู่
4. สายพานหน้าเครื่องมีเสียงดัง อันนี้ก็เคลมไปแล้วอ่ะ
5. อัตราการใช้น้ำมันประมาณ 9.5 กิโลลิตร กินเท่า Teana ได้เหรอเป่าเนี่ยะ

เทียบกับการใช้งานของ M3 แล้วคนละเรื่องเลยอ่ะ ปกติชอบรถที่มันแน่น ๆ น่ะเวลาขับเดินทางไกลมันปลอดภัยดีอ่ะค่ะโหมดสปอร์ตมันว้าวว้าวดีกว่า Civic เยอะ แต่มีขอเสียเปรียบติ๊ดส์เดียวคือว่าภายในห้องโดยสารเล็กกว่าติดส์นึงและก็เบาะเป็นแบ
บสปอร์ตคนขับโอเคแต่เวลาพาผู้ใหญ่นั่งข้างท่านจะบ่น ๆ เล็ก ๆ คันหน้าถ้าเลือกได้ก็จะมาเลือก M3 อ่ะ ตอนนี้ต้องยอมรับแล้วแหละ เวลาขับ M3 แล้วมัน Zoom Zoom เลยอ่ะ

ในราคาใกล้ ๆ กันน๊ะ Civic มี Option น้อยกว่า M3 พอสมควรเลย แต่บางอย่างไม่รู้รายละเอียดเพราะไม่ค่อยจะเป็นเท่าไหร่

+Quote Post
arsakura
post Jun 19 2007, 05:42 PM
Post #25

เจ้านู๋จำไม

Group: Donator-lv2
Member No.: 2,290
Time Spent:
15d 4h 27m 0s
ทะเบียนรถ: 9320

อย่างว่าแหล่ะครับ ไม่มีรถอะไรดี 100%
+Quote Post
Arkizeus
post Jun 19 2007, 06:01 PM
Post #26

Member No.: 4,074
Time Spent:
1d 0h 58m 49s
ทะเบียนรถ: 5523 ราชบุรี
ชื่อเล่นรถ: ยอด(ยนตรกรรม)

QUOTE(nuttida2007 @ Jun 19 2007, 05:28 PM) *

1. แอร์เริ่มเหม็นแล้วใช้มาประมาณ 3 เดือนเอง
2. กระจกตกรางเปลี่ยนมอเตอร์กับกระจกไปเรียบร้อยแล้ว
3. เครื่องสั่นรอบตกอันนี้ยังเป็นอยู่
4. สายพานหน้าเครื่องมีเสียงดัง อันนี้ก็เคลมไปแล้วอ่ะ
5. อัตราการใช้น้ำมันประมาณ 9.5 กิโลลิตร กินเท่า Teana ได้เหรอเป่าเนี่ยะ

^^
^^
เพื่อนผมใช้ Civic อยู่หลายคน..ข้อ2 มีปัญหาเยอะสุด หลายคนเป็น บางคนแค่ตกร่องชั่วคราว บางคนต้องไปเคลม

ข้อ 5. ผมว่ามันกินเยอะไปนะ..นึกว่าจะน้อยกว่านี้..
+Quote Post
mr_bank
post Jun 19 2007, 07:06 PM
Post #27

เด็กหญิงซิมโฟนี่

Member No.: 564
Time Spent:
34d 23h 5m 2s
ทะเบียนรถ: 8129 BKK
ชื่อเล่นรถ: มัตซึดะ

ใช่ครับไม่น่าจะเป็น 9.5 กม/ลิตร นะ
ลองคำนวณใหม่ดีกว่า
ผมว่าน่าจะมากกว่านั้น
เห็นเค้าว่าได้กัน 14-16 กม./ลิตร
ใครขับมาคอนเฟริ์มหน่อยเร้ว

ยังไงผมก็ว่าน้องสามดีที่สุดครับ

+Quote Post
zoommer
post Jun 19 2007, 07:13 PM
Post #28

zoommer@thaimazda3.com

Member No.: 3,723
Time Spent:
26d 23h 6m 6s
ชื่อเล่นรถ: ขวัญเงิน

ขอบคุณที่มาเเชร์เรื่องดีๆครับ เป็นความรู้ดีจัง
+Quote Post
kennyk
post Jun 19 2007, 07:19 PM
Post #29

Member No.: 4,238
Time Spent:
7d 15h 17m 58s
ทะเบียนรถ: xx 199

เพื่อนๆ ผมใช้ซีวิค 1.8 หลายคนนะครับ ถ้าเทียบกันในเมืองแล้ว Civic กินน้ำมันประมาณ 9-10 โลลิตรจริงๆ ครับ
ส่วน Altis 1.6 ที่บ้านมีอยู่คันนึง ขอบอกว่า กินน้ำมันน้อยมากครับ ไม่มีคำกว่า ต่ำกว่า 10 โลลิตรอย่างแน่นอน ยกเว้น เหยีบบหนักๆ
ส่วนเจ้าน้องสามของเรา ก็กินดุ กว่า Civic ไม่มากเท่าไหร่หรอกครับ ถ้าขับปกตินะ
+Quote Post
ZeEn
post Jun 19 2007, 08:01 PM
Post #30

วัยรุ่นไท

Member No.: 1,358
Time Spent:
6d 5h 25m 30s
ทะเบียนรถ: ชพ 25xx
ชื่อเล่นรถ: หมี...

ได้ลอง air bag ยังคับ (ล้อเล่นนะคับ)
+Quote Post

3 Pages V  1 2 3 >
Reply to this topicStart new topic
0 Members:

Collapse

> Similar Topics

Topic Title Replies Topic Starter Views Last Action
รับซื้อ Honda civic จ่ายเงินสดครับ โทร 091-139-8767 id line nut-autocar 0 nut-usecars 775 Jul 18 2014, 03:40 PM
Last post by: nut-usecars
TMZ3 New Year Party 2014 & ฟุตบอล 4 เส้า MZ3 - MZ2 - Honda Jazz - Honda Civic FD (8 ก.พ. 57) 73 admin3 7,176 Feb 8 2014, 04:40 PM
Last post by: airbud3
เห็นชมกันจังFOCUS EX CIVIC สุดท้ายใครๆก็เลือก... 12 Boykok 2,779 May 31 2013, 01:32 PM
Last post by: mazda3man
ระหว่าง Honda Civic 1.8 S AT กับ Mazda 3 1.6 42 thip 12,916 Apr 24 2013, 01:00 PM
Last post by: Chatchy
Civic Hybrid คู่แข่งน้อง 3 เรามาแล๊ววว 29 deo 2,370 Feb 25 2013, 11:09 AM
Last post by: nmsracing

- Lo-Fi Version Time is now: 26th November 2014 - 09:52 PM