Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
> มีปัญหาเรื่องเบรคมีเสียงดังครับ, Search แล้วมันก้อยังไม่ตรงประเด็น
zreezmz3
post Dec 19 2007, 01:30 AM
Post #1

มือใหม่หน้าใส

Group: Members
Member No.: 593
Time Spent:
3d 1h 11m 26s
ใช้รถ Mazda 3: Yes
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)
สีรถ: Magnetic Silver
ทะเบียนรถ: สช47xx
ชื่อเล่นรถ: Buni Knight

ผมไปเปลี่ยนผ้าเบรค Bendix Metal King Titanium ที่ร้าน Tyre Plus พระราม5 เนื่องจากผ้าเบรคหลังมันหมด
แล้วผมต้องเดินทางไปเชียงรายเลยเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ยกชุด แล้วก็เจียจานหมดเลย เพราะเวลาเบรคมันสั่นนิดๆ ....
ก่อนออกจากร้านช่างก็บอกว่าอาจจะมีเสียงซักพักเพราะหน้าผ้าเบรคแบบไททาเนี่ยมมันเสีย
ดสีต้องใช้เวลาซัก 1-2 วัน หรือ 200 กิโลแรก....
หลังจากกลับจากเชียงราย (ผมไป 4 วัน ขับเกิน 200 กิโล อยู่แล้ว)...
- เบรคหน้าเวลาเหยียบเบรค มันดัง ก๊อก ที่ เบรคนะครับ ไม่ใช่ที่เกียร์ ถ้าเหยียบ.ยก ซ้ำๆ มันก็จะก๊อกๆ
- เบรคหลังก็ดัง อี๊ดๆๆ ข้างขวาข้างเดียว เหมือนจานเบรคคด แต่เวลากดเบรคลงไปจะหาย หรือ ลองดึงเบรคมือแล้ววิ่งก็จะไม่ดัง มันจะดังตอนวิ่งอย่างเดียว

วันถัดมาผมโทรไปถามที่ร้าน Tyre Plus พระราม 5 เจ้าของร้านบอกว่าเป็นที่เนื้อผ้าเบรคยังงัยลองเอารถเข้ามาดูก่อน
แต่ผมไม่มั่นใจในฝีมือเลยไปเข้าที่ศูนย์รัตนาธิเบศน์ ที่ศูนย์บอกว่าให้กลับไปให้ที่ร้านดู เค้าทำให้ไม่ได้ (เอ้า!!!ศูนย์ทำไมได้แล้ว..จะให้ผู้ใช้ทำเองหรือไง) ผมเลยจำใจต้องกลับไปที่ร้าน Tyre Plus พระราม 5
- รอบแรก
เอ้าถอดดู ด้านหลังขวา ที่ร้านบอกอ่ะจานคดอีกแล้วไปทำอะไรมา ??? ผมก็งงสิ ขับไปกลับเชียงรายคดเลยเหรอ ? เลยเจียจานใหม่ ใส่ปุ๊บ เอ้า ไปลองวิ่งดู .... ดังเหมือนเดิม
- รอบสอง เอาผ้าเบรคมาขัด ลบ คม เอ้าไปลองวิ่งดู.... ก็เหมือนเดิม
คราวนี้ทางร้านเริ่มจะมั่วว่าอย่างอื่นเป็นโน่นเป็นนี่แล้ว.. เช่น
ดุมล้อหน้าแปลนมันคด ... ผมตอบไปว่า ก่อนผมมาเปลี่ยนมันดังมั้ยล่ะ มันก็ปกติดี
แล้วก็บอกว่า Metal King เนื้อโลหะมันเยอะ ก้อดังแบบนี้ทุกคัน (เอาละ มันดังแล้วทำไมไม่บอกแต่แรก)...
ผมเลยบอกว่า แล้วทำไมมันดังข้างเดียว ข้างซ็ยก็ไม่ดังนี่... แล้วของไม่ดีเค้าจะทำออกมาขายได้ยังงัย...
-รอบสาม เหมือนร้านจำใจทำ รู้มั้ยครับ ทำยังงัย ด้านหลังผ้าเบรคมันจะมีตัวรอง เป็นคล้ายๆ แผ่นโลหะ กับ ขดลวด ขอหยาบหน่อยเหอะ
มันคุยกันเป็นภาษาอีสาน (แต่ค่อยฟังออกเว้ย..) มันบอกว่า เบรคคงสีเกินไป แกะแผ่นเหล็กออกเลย จะมีอะไรแค่เบรค มันก็แค่ผ้ากับจาน..
ว่าแล้วมันก้อทำท่าจะแกะผมท้วงไปว่าแกะแล้วไม่มีปัญหาเหรอ...มันบอกชัวร์... อ่ะทำเสร็จไปลอง หายครับ ไม่มีเสียงเลยสงสัยมันหลวมมันเลยไม่สี... แต่แม่เจ้า...ผ้าเบรคมันหลวม ตีกับคาลิเปอร์ดัง โก๊กๆๆๆ ผมเลย วิ่งไปทำร้านอื่นเลย.....
**เพราะเจ้าของร้าน TYRE PLUS พระราม 5 นะครับ บอกกับผมว่า ยังงัยก้อดังขัดหน้าผ้ายังงัยซักพักก้อดัง ถ้าไม่อยากดังต้องซื้อใหม่
( ปัดความรับผิดชอบมาก ) ผมบอกเคลมไม่ได้เหรอ มันดังข้างเดียวที่ร้านบอกไม่ได้

ต่อมาผมมาถึงร้าน National Brake ตรงใกล้ 4 แยกบางพลู (รัตนาธิเบศน์) มีเจ๊มาต้อนรับ ผมบอกเปลี่ยนผ้าเบรคหลังครับ
เจ๊ร้องตกใจ อ้าวมันยังเต็มอยู่เลย ผมเลยบอกอาการไป เชื่อมั้ย ร้านนี้ เค้าก็มี Bendix เค้าไม่ได้เป็นคนขายให้ผมนะ แต่เค้าจะเคลมให้....
แต่ ไอช่างเฮงซวยร้าน Tyre Plus มันไปแงะที่รองเบรคออกแบบนั้น มันเลยเคลมไม่ได้ครับ..
ผมเลยเปลี่ยนใหม่เป็น National Standard เนื้อ ผ้านิ่ม เอ้าทำ.... ถอดออกมา เอ้า ต้องเจียจานอีกแระ เค้าบอกมันไม่ตรง... แค่ขับออกมากจากพระราม 5 ถึง รัตนาธิเบศน์ จานมันจะคดอะไรไวปานนั้น เอ้า..ทำต่อ ใส่กลับเข้าไป ลองวิ่ง............
ดังเหมือนเดิม..... ทางร้านบอกให้ลองใช้ไปก่อนถ้าดังมากยังงัยค่อยหาทางแก้อีกที.. เฮ้อเซ็ง.....

------ คำถามละครับ --------
1. มันเป็นที่อะไรกันแน่ จานก็เพิ่งเจีย ผ้าเบรค ก้อเอาแบบนุ่มแล้ว มันดังแบบว่าตอนรถวิ่งออกจากบ้านมันสีดัง อี๊ดๆ จนคนในบ้านได้ยิน
แล้วมันจะดังตลอดทาง กลับมา เค้าถามว่ารถเป็นอะไร ผมก็บอกว่าผ้าเบรค
2. ผมหมดไปกับ 2 ร้านนี้ ร่วม 7000 บาท จานหลังขวา เจีย 3 รอบ ถ้าผมไปใส่ Brembo เลยมันจะหายไหมครับ หรือ เอาเบรคที่เป็นชุด Kit ยี่ห้ออื่นก้อได้ที่ราคาไม่สูงมาก
3.ทางร้าน Tyre Plus บอกว่ามีส่วนเป็นที่ดุมล้อคด มันคดกันง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ ผมเอารถไปสาดท้ายดึงเบรคมือมาไม่กี่ครั้งเอง แล้วก็ไม่แรงด้วย (แต่อาจจะเกี่ยวมั้ย ?)

ข้อมูลช่วงล่าง : ก็ไม่เคยไปทำอะไร หลังจากใส่ TEIN SS Damper มาก็เอาไปลองสาดแล้วดึงเบรคมือดู สองสามครั้ง หลังจากนั้นก็ไม่ได้โดนอะไรเลยครับ แถมดังคนละข้างกับที่ผมสาดอีก ขอคำแนะนำทีครับ ถ้าเปลี่ยนชุดเบรคแล้วหายก้อจะเปลี่ยนครับ (แม่บอกหนวกหูเลยจะเปลี่ยน Brembo ให้ ) แต่ถ้าเปลี่ยนมาแล้วไม่หาย ผม... หัวหายแน่ๆ

User is offlineProfile CardPM
Go to the top of the page
+Quote Post
babYsh0ckz
post Dec 19 2007, 09:32 AM
Post #2

Member No.: 4,794
Time Spent:
37d 19h 39m 16s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)
สีรถ: Panther Black
ทะเบียนรถ: ชว 8809

ร้านแรกนี่ไร้ความรับผิดชอบมากๆคับ

แต่ผมก็ไม่มีความรุ้เรื่องนี้เหมือนกัน รอเพื่อนๆมาตอบนะคับ
+Quote Post
GoBall(mon)
post Dec 19 2007, 10:37 AM
Post #3

ระเบิดเคลื่อนที่ ห้ามเข้าใกล้

Group: Donator-lv3
Member No.: 194
Time Spent:
137d 20h 35m 46s
รุ่นของรถ: 1.6V Sedan Spirit
สีรถ: Machine Silver
ทะเบียนรถ: สี่ หนึ่ง หนึ่ง ฮ้า
ชื่อเล่นรถ: เจ้าสามสี

อ่าเรื่องผ้าเบรค

พอตอบได้นิดๆนะ(จากประสบการณ์ ลื้อเองทำเองดีฟ่า)

ถามก่อน ผ้าเบรคหน้าใช้ได้เลยแสน รีบเปลี่ยนทำไมครับ
เสียดายจัง ของ ATE แท้ๆเลย
ของเก่าเก็บไว้ไหม
เอามาขายต่อก็ได้นะครับ

ในการเปลี่ยนผ้าเบรคนั้นผ้าเบรคหน้าจะเปลี่ยนง่ายหน่อย
เพราะไม่มีล็อคอะไรเลยที่ตัวผ้าเบรคนอกจากปีกผ้าเบรคที่ไว้พยุงกับคาลอปเปอร์
ซึ่งตรงนี้อาจจะมีผลทำให้เกิดเสียง กึกเวลาเบรคได้บ้างเพราะมีการให้ตัวได้มาก

แต่ผ้าเบรคหลัง
เปลี่ยนยากพอตัวถ้าช่างแม่งมั่ว
เพราะมีตัวล็อคที่ลูกสูบเบรคด้วย
ที่ผมเคยโดนก็คือ เอาผ้าเบรคไปวางไว้อย่างผ้าเบรคหน้าเฉยๆ ไม่ยอมใส่ล็อคให้(เพราะใส่ยาก)
เสร็จแล้วเบรคก็จะเสียดสีไปตลอดทาง วิ่งจะมีเสียงครางทั้งๆที่ไม่ได้เหยียบเบรค แต่ดึงเบรคมือหาย

ผมก็นึกว่าเป็นเพราะผ้าเบรคใหม่ใช้ไปเดือนนึง
ไม่ไหว ลองถอดดูเองเลย
สรุป ผ้าเบรคไม่ได้ถูกล็อคกับลูกสูบเบรค สปริงล็อคลูกสูบถูกกดทับ จนเสียรูป
ต้องโมเอาสปริงของเก่ามาใส่ โชคดีที่ไม่ทิ้งของเดิมไป

การที่ลูกสูบกดทับสปริงผ้าเบรคเลยทำให้ผ้าเบรควางตัวไม่สนิทกับจาน
อาจจะมีผลทำให้จานคดจานสึกผิดแบบได้
แต่อันนี้มาจากการติดตั้งชัดๆครับ

จานหลังผมผ้าเบรคติดรถ กินจานไม่ค่อยเรียบ
เปลี่ยนเป็น ผ้าเบรคเบนดิคมีทัลคิงโกล์ด ไม่ได้เจียจานด้วย
กินจนเรียบกว่าของเดิมซะอีก แต่นิ่มไปหน่อย

ลองไปดูตอนติดตั้งดีๆ ว่าเขาใส่เข้าล็อคหรือไม่
ส่วนเรื่องเจียจาน เฮ้อ ผมยังไม่เคยเจียเลยแต่ใช้ดีมาตลอด
ผมใช้ขัดทำความสะอาดจานและผ้าเบรคทุกๆ 20000 โล ค่าแรง 300 ที่ศูนย์
แทน
+Quote Post
nart_c
post Dec 19 2007, 10:38 AM
Post #4

สมาชิกหน้าใหม่

Member No.: 3,602
Time Spent:
16d 3h 39m 24s

QUOTE(zreezmz3 @ Dec 19 2007, 01:30 AM) *

------ คำถามละครับ --------
1. มันเป็นที่อะไรกันแน่ จานก็เพิ่งเจีย ผ้าเบรค ก้อเอาแบบนุ่มแล้ว มันดังแบบว่าตอนรถวิ่งออกจากบ้านมันสีดัง อี๊ดๆ จนคนในบ้านได้ยิน
แล้วมันจะดังตลอดทาง กลับมา เค้าถามว่ารถเป็นอะไร ผมก็บอกว่าผ้าเบรค
2. ผมหมดไปกับ 2 ร้านนี้ ร่วม 7000 บาท จานหลังขวา เจีย 3 รอบ ถ้าผมไปใส่ Brembo เลยมันจะหายไหมครับ หรือ เอาเบรคที่เป็นชุด Kit ยี่ห้ออื่นก้อได้ที่ราคาไม่สูงมาก
3.ทางร้าน Tyre Plus บอกว่ามีส่วนเป็นที่ดุมล้อคด มันคดกันง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ ผมเอารถไปสาดท้ายดึงเบรคมือมาไม่กี่ครั้งเอง แล้วก็ไม่แรงด้วย (แต่อาจจะเกี่ยวมั้ย ?)

ข้อมูลช่วงล่าง : ก็ไม่เคยไปทำอะไร หลังจากใส่ TEIN SS Damper มาก็เอาไปลองสาดแล้วดึงเบรคมือดู สองสามครั้ง หลังจากนั้นก็ไม่ได้โดนอะไรเลยครับ แถมดังคนละข้างกับที่ผมสาดอีก ขอคำแนะนำทีครับ ถ้าเปลี่ยนชุดเบรคแล้วหายก้อจะเปลี่ยนครับ (แม่บอกหนวกหูเลยจะเปลี่ยน Brembo ให้ ) แต่ถ้าเปลี่ยนมาแล้วไม่หาย ผม... หัวหายแน่ๆ

1. เรื่องเสียงอี๊ดๆ ส่วนใหญ่เท่าที่เจอก็น่าจะมาจากเรื่องเนื้อของผ้าเบรค กับฝุ่นหรือเศษผงที่เข้าไปนั่นแหละครับ ถ้าดังเป็นจังหวะตามรอบของล้อ อาจจะมีส่วนมาจากจานเบรคคด ผมไม่อยากให้ไปเจียร์จานเบรคเพิ่มแล้วครับ ถ้าจะเจียร์จริง ให้เจียร์แบบประชิดล้อ (ไม่ต้องถอดจาน) ถ้าผ้าเบรคเดิม(ของศูนย์) ยังอยู่ ลองสลับกลับดูครับ แล้วลองเช็คแกนสลักคาลิเปอร์ด้วยครับว่ามีปัญหาหรือเปล่า

2. เรื่อง Brembo อาจจะหายถ้าปัญหามาจากผ้าเบรคและจานครับ แต่อาจจะมีปัญหาใหม่มาแทนนะครับ รถอีกคันผมใส่ Brembo DC5 กับผ้าเบรค national NA-P เบรคดีมากแต่เสียงดังใช้ได้เลยครับ แต่ไม่มีปัญญาไปซื้อผ้าเบรคของ brembo หรือ endless ครับ เจอเข้าไปชุดละ 8000 แทบเป็นลม ถ้าจะใส่จริงๆดู offset ล้อด้วยนะครับ ว่าพอใส่ได้หรือเปล่า

3. ไม่เข้าใจแฮะว่าดุมล้อคดมันเป็นไง

ยังไงขอให้แก้ไขปัญหาได้ไวๆนะครับ
+Quote Post
zreezmz3
post Dec 19 2007, 02:12 PM
Post #5

Member No.: 593
Time Spent:
3d 1h 11m 26s
ทะเบียนรถ: สช47xx
ชื่อเล่นรถ: Buni Knight

QUOTE(GoBall(mon) @ Dec 19 2007, 10:37 AM) *

อ่าเรื่องผ้าเบรค

พอตอบได้นิดๆนะ(จากประสบการณ์ ลื้อเองทำเองดีฟ่า)
ถามก่อน ผ้าเบรคหน้าใช้ได้เลยแสน รีบเปลี่ยนทำไมครับ
เสียดายจัง ของ ATE แท้ๆเลย
ของเก่าเก็บไว้ไหม
เอามาขายต่อก็ได้นะครับ

ในการเปลี่ยนผ้าเบรคนั้นผ้าเบรคหน้าจะเปลี่ยนง่ายหน่อย
เพราะไม่มีล็อคอะไรเลยที่ตัวผ้าเบรคนอกจากปีกผ้าเบรคที่ไว้พยุงกับคาลอปเปอร์
ซึ่งตรงนี้อาจจะมีผลทำให้เกิดเสียง กึกเวลาเบรคได้บ้างเพราะมีการให้ตัวได้มาก

แต่ผ้าเบรคหลัง
เปลี่ยนยากพอตัวถ้าช่างแม่งมั่ว
เพราะมีตัวล็อคที่ลูกสูบเบรคด้วย
ที่ผมเคยโดนก็คือ เอาผ้าเบรคไปวางไว้อย่างผ้าเบรคหน้าเฉยๆ ไม่ยอมใส่ล็อคให้(เพราะใส่ยาก)
เสร็จแล้วเบรคก็จะเสียดสีไปตลอดทาง วิ่งจะมีเสียงครางทั้งๆที่ไม่ได้เหยียบเบรค แต่ดึงเบรคมือหาย

ผมก็นึกว่าเป็นเพราะผ้าเบรคใหม่ใช้ไปเดือนนึง
ไม่ไหว ลองถอดดูเองเลย
สรุป ผ้าเบรคไม่ได้ถูกล็อคกับลูกสูบเบรค สปริงล็อคลูกสูบถูกกดทับ จนเสียรูป
ต้องโมเอาสปริงของเก่ามาใส่ โชคดีที่ไม่ทิ้งของเดิมไป

การที่ลูกสูบกดทับสปริงผ้าเบรคเลยทำให้ผ้าเบรควางตัวไม่สนิทกับจาน
อาจจะมีผลทำให้จานคดจานสึกผิดแบบได้
แต่อันนี้มาจากการติดตั้งชัดๆครับ
จานหลังผมผ้าเบรคติดรถ กินจานไม่ค่อยเรียบ
เปลี่ยนเป็น ผ้าเบรคเบนดิคมีทัลคิงโกล์ด ไม่ได้เจียจานด้วย
กินจนเรียบกว่าของเดิมซะอีก แต่นิ่มไปหน่อย

ลองไปดูตอนติดตั้งดีๆ ว่าเขาใส่เข้าล็อคหรือไม่
ส่วนเรื่องเจียจาน เฮ้อ ผมยังไม่เคยเจียเลยแต่ใช้ดีมาตลอด
ผมใช้ขัดทำความสะอาดจานและผ้าเบรคทุกๆ 20000 โล ค่าแรง 300 ที่ศูนย์
แทน

ไม่ได้เก็บผ้าไว้แล้วอ่ะครับ ของเดิม แต่ Metal King เก็บไว้ ตัวด้านขวามันโนแงะคลิ๊ปล๊อคออกไปแล้ว จะเอาไปโมใช้ก็ได้นะครับ ให้ฟรีเลย ผ้าเบรค ใส่มา 15 วันเอง
แต่เท่าที่อ่านมาอาจจะเป็นแบบที่พี่ว่าก้อได้ เพราะเวลาใส่ร้านแรกมันก็ใส่ง่ายๆไปเลย เอาเบรควาง คาลิเปอร์ทับ จบ แต่ร้านที่ 2 มีการไล่ลูกสูบด้วย ผมก็งงว่าเค้าหมุนๆอะไร เพราะผมจะยืนดูตลอด เค้าบอกว่าไล่ลม และตอนใส่ก็ดูใส่ยากกว่าร้านแรกจนผมใจหาย กลัวใส่ไม่ตรงรุ่น
ยังงัยผมจะลองวิ่งให้หน้าผ้าเปิดซักพักก่อน แล้วถ้าดังจะให้เค้าเช็คตรงที่พี่ว่าละกันครับ ขอบคุณครับ

QUOTE(nart_c @ Dec 19 2007, 10:38 AM) *

1. เรื่องเสียงอี๊ดๆ ส่วนใหญ่เท่าที่เจอก็น่าจะมาจากเรื่องเนื้อของผ้าเบรค กับฝุ่นหรือเศษผงที่เข้าไปนั่นแหละครับ ถ้าดังเป็นจังหวะตามรอบของล้อ อาจจะมีส่วนมาจากจานเบรคคด ผมไม่อยากให้ไปเจียร์จานเบรคเพิ่มแล้วครับ ถ้าจะเจียร์จริง ให้เจียร์แบบประชิดล้อ (ไม่ต้องถอดจาน) ถ้าผ้าเบรคเดิม(ของศูนย์) ยังอยู่ ลองสลับกลับดูครับ แล้วลองเช็คแกนสลักคาลิเปอร์ด้วยครับว่ามีปัญหาหรือเปล่า

2. เรื่อง Brembo อาจจะหายถ้าปัญหามาจากผ้าเบรคและจานครับ แต่อาจจะมีปัญหาใหม่มาแทนนะครับ รถอีกคันผมใส่ Brembo DC5 กับผ้าเบรค national NA-P เบรคดีมากแต่เสียงดังใช้ได้เลยครับ แต่ไม่มีปัญญาไปซื้อผ้าเบรคของ brembo หรือ endless ครับ เจอเข้าไปชุดละ 8000 แทบเป็นลม ถ้าจะใส่จริงๆดู offset ล้อด้วยนะครับ ว่าพอใส่ได้หรือเปล่า

3. ไม่เข้าใจแฮะว่าดุมล้อคดมันเป็นไง

ยังไงขอให้แก้ไขปัญหาได้ไวๆนะครับ

ร้านที่สองก็บอกแบบนี้แหละครับ ถ้าไม่หายต้องเจียรประชิดล้อ ส่วนผ้าศูนย์หายจ้อย ร้านแรกมันไม่เห็นจะเอามาให้ ผมก็ลืมทวงเพราะคิดว่าได้ Bendix ก็โอเคละ ไม่นึกว่าจะมีปัญหาแบบนี้ ขอบคุณครับ

ยังงัยขอเก็บข้อมูลซักพักว่าจะเอางัย ตอนนี้ก้อลังเลว่า
สั่ง จานหลังใหม่ แล้วใส่ ผ้า ศูนย์เลยดีมั้ย...
ปวดหัว
+Quote Post
GoBall(mon)
post Dec 19 2007, 04:17 PM
Post #6

ระเบิดเคลื่อนที่ ห้ามเข้าใกล้

Member No.: 194
Time Spent:
137d 20h 35m 46s
สีรถ: Machine Silver
ทะเบียนรถ: สี่ หนึ่ง หนึ่ง ฮ้า
ชื่อเล่นรถ: เจ้าสามสี

ไม่อยากบอก ว่า
จริงๆ การไล่ลูกสูบกลับ ที่ล้อคู่หลัง ก็ต้องใช้อุปกรณ์หมุนดันกลับ

เพื่อใส่ผ้าเบรคได้

ด้านหน้าไม่ต้อง

เพราะด้านหลังมีระบบเบรคมือด้วยไงครับ

ส่วนเอาของศูนย์ ให้ศูนย์เปลี่ยนก็ดูด้วยนะ

เพราะที่ผมโดนนะ ก็ที่ศูนย์ทำให้ เฮอๆๆๆๆๆๆ

ผ้าเบรคศูนย์ หลัง 3xxx
หน้า 4xxx
แต่ตอนไปเปลี่ยนเน้นว่าต้องยี่ห้อเดิมนะ ไม่งั้นโดนเอา อะเคโนโบ้(ไม่รู้พิมพ์ถูกไหม)
มาใส่ให้

ของเบนดิค
หน้าหลังรวมกันยังไม่ถึง 3 พันเลย

เริ่มคิดอยากเอาคู่หน้าที่ทิ้งไว้ที่ร้านกลับมาหรือยังละ

**ฟันธงเรื่องเสียงครางเมื่อวิ่ง
ยกเบรคมือวิ่งแล้วเสียงหายเป็นเพราะประกอบผิด 90 %
+Quote Post
odeb
post Dec 19 2007, 10:10 PM
Post #7

อโหกุมาร

Member No.: 1,274
Time Spent:
47d 17h 16m 15s
ทะเบียนรถ: ศธ 94xx
ชื่อเล่นรถ: ZuZee

ช่วย อับ ล่ะกานนะครับ
+Quote Post
buntoshi
post Dec 20 2007, 12:00 AM
Post #8

เปลี่ยนเป็นแล้ว เย้

Member No.: 4,169
Time Spent:
87d 8h 31m 17s
รุ่นของรถ: 1.6S (Manual)
ชื่อเล่นรถ: บันโตช

เรื่องระบบเบรค นี่น่ากลัว จริงๆ ผมจึงไม่ค่อยอยากจะเสี่ยงทำอะไร

แต่ยังไงถ้ามีปัญหา ปรึกษาผู้รู้หลายๆ ท่าน ทั้งที่นี่แหล่ะก็ช่างด้วย อาจจะพอช่วยได้ครับ

ขออวยพรให้หายไวๆ ครับ
+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
0 Members:

Collapse

> Similar Topics

Topic Title Replies Topic Starter Views Last Action
No entries to display

- Lo-Fi Version Time is now: 2nd September 2014 - 08:57 PM