Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
> มีคุณหมอออนไลน์อยู่หรือเปล่าค่ะ, พอดีปาป๊าเป็นเบาหวาน แล้วมีอาการเวียนหัว
Fonnie
post Aug 22 2008, 09:29 PM
Post #1

สมาชิกหน้าใหม่

Group: Members
Member No.: 6,843
Time Spent:
1d 23h 10m 28s
ใช้รถ Mazda 3: Yes
รุ่นของรถ: 1.6V Sedan Spirit
สีรถ: Diamond White

สวัสดีค่ะ อยากรบกวนปรึกษาค่ะ คุณหมอหรือท่านผู้รู้อื่นๆค่ะ
พอดีปาป๊ามีอาการเวียนหัวตั้งแต่เมื่อวานช่วงบ่าย (มีโรคเบาหวานเป็นโรคประจำตัวนะค่ะ)
แต่วันนี้ยังไงก็ไม่ยอมไปโรงพยาบาล
เมื่อคืนจับตรวจวัดระดับน้ำตาลวัดได้ 265 เมื่อเช้าเหลือ 165
แต่อาการเวียนหัวยังอยู่
พรุ่งจะพาไปรพตั้งแต่เช้าค่ะ แต่ตอนนี้ร้อนใจอยากทราบว่าอันตรายมากไหมค่ะ
มีวิธีดูแลเบื้องต้นอย่างไร
ขอบคุณค่ะ
User is offlineProfile CardPM
Go to the top of the page
+Quote Post
Montelukas
post Aug 22 2008, 09:43 PM
Post #2

มือใหม่หน้าใส

Member No.: 858
Time Spent:
18d 2h 50m 48s
รุ่นของรถ: 1.6S Groove
สีรถ: Platinum Gold
ชื่อเล่นรถ: Singulair ™        

ถามประวัติเพิ่มนะคับ
เวียนหัวบ้านหมุนป่ะ ถ้าหมุนครั้งนึงนานเท่าไหร่ เป็นวินาี หรือนาที สัมพันธ์กะท่าทางหรือป่าว มีหูอื้อปะ ถ้าพวกนี้มักจะเป็นโรคเกี่ยวกับระบบการทรงตัวอาการรุนแรงแต่ไม่อันตรายครับ

ถ้าไม่หมุน มีเหงื่อแตกใจสั่น แน่นหน้าอกป่ะ ถ้ามีแนะนำไปรพ. เพราะเบาหวานมักจะเป้ฯหัวใจขาดเลือดแบบไม่เจ็บอกได้คับ

ถ้าไม่หมุน มึนงงธรรมดา มีอาการอย่างอื่นที่อันตรายน่าจะไป รพ ก้อเช่น แขนขาอ่อนแรงชาครึ่งตัว ปากเบี้ยว หรือ ใจสั่น ถ่ายดำ ซีดเป็ฯต้นครับ

ยังไงขอให้หายนะครับ

เวียนหัวบ้านหมุนป่ะ ถ้าหมุนครั้งนึงนานเท่าไหร่ เป็นวินาี หรือนาที สัมพันธ์กะท่าทางหรือป่าว มีหูอื้อปะ ถ้าพวกนี้มักจะเป็นโรคเกี่ยวกับระบบการทรงตัวอาการรุนแรงแต่ไม่อันตรายครับ

ถ้าไม่หมุน มีเหงื่อแตกใจสั่น แน่นหน้าอกป่ะ ถ้ามีแนะนำไปรพ. เพราะเบาหวานมักจะเป้ฯหัวใจขาดเลือดแบบไม่เจ็บอกได้คับ

ถ้าไม่หมุน มึนงงธรรมดา มีอาการอย่างอื่นที่อันตรายน่าจะไป รพ ก้อเช่น แขนขาอ่อนแรงชาครึ่งตัว ปากเบี้ยว หรือ ใจสั่น ถ่ายดำ ซีดเป็ฯต้นครับ

+Quote Post
เชารันคุง
post Aug 22 2008, 09:45 PM
Post #3

True Love Stories Never Have Endings

Member No.: 4,024
Time Spent:
57d 21h 17m 23s
สีรถ: Infra Red
ทะเบียนรถ: ชป 4722
ชื่อเล่นรถ: ซันจัง

มีอาการคลื่นไส้อาเจียน แขนขาอ่อนแรง ตามองไม่ชัด ร่วมด้วยรึเปล่าครับ

ถ้ายังงัยไปวัดความดันก่อนดีกว่าครับ
+Quote Post
LEOM3
post Aug 22 2008, 09:53 PM
Post #4

Member No.: 8,526
Time Spent:
35d 22h 41m 0s
สีรถ: Panther Black
ทะเบียนรถ: xx- xxxx
ชื่อเล่นรถ: BLACKJACK

ยังไม่มีหมอมา round พอดีเป็นเภสัชกรครับ ......กำลังสงสัยว่านอกเหนือจากเบาหวาน ป๊าแกมีโรคประจำตัวอย่างอื่นหรือเปล่าครับ ......
อาทิเช่น ความดันโลหิตสูง เพราะบางครั้งคนไข้ที่เป็นความดันก็มักจะมีอาการเวียนหัวก็ได้นะครับ ไม่รู้มีเครื่องวัดความดันที่บ้านหรือเปล่า ถ้ามีลองวัดดูเลยก็ดีนะครับ.....หากความดันสูงกว่าปกติก็น่าจะรีบพาไปโรงพยาบาลให้เร็วนะครับ.... แล้วที่ว่าผลน้ำตาลในเลือดตอนเช้าที่ต่ำกว่ากลางคืนอาจมีผลมาจากยาลดน้ำตาลในเลือดที
่กินหรือฉีดตอนมื้อเช้าก็ได้นะครับ.....เพราะดูแล้วก็ยังไม่เกิดภาวะน้ำตาลในเลือดต่ำเลย....
หวังว่าข้อมูลที่ให้คงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ......จาก เภสัชกรในบอร์ด
+Quote Post
narcolepsy
post Aug 22 2008, 09:56 PM
Post #5

^_^

Member No.: 6,532
Time Spent:
122d 16h 8m 1s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)
ทะเบียนรถ: 66xx
ชื่อเล่นรถ: ‘•’ NightStalkeR™ ‘•’

ยน่าจะไปลองวัดความดันดูอย่างที่พี่ ๆ หมอบอกมาครับ เพราะความดันสูง,ต่ำเกินก็ทำให้เวียนหัวได้อ แล้วคุณพ่ออายุเท่าไหร่แล้วล่ะครับ

ยังไงก็ขอให้หายไว ๆ นะครับ
+Quote Post
deomaster
post Aug 22 2008, 09:58 PM
Post #6

วัตถุโบราณ

Group: members
Member No.: 1,794
Time Spent:
95d 18h 58m 30s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)

QUOTE(Montelukas @ Aug 22 2008, 09:43 PM) *

QUOTE(เชารันคุง @ Aug 22 2008, 09:45 PM) *

มีอาการคลื่นไส้อาเจียน แขนขาอ่อนแรง ตามองไม่ชัด ร่วมด้วยรึเปล่าครับ

ถ้ายังงัยไปวัดความดันก่อนดีกว่าครับ

2 หมอ มาตอบละครับ
+Quote Post
Fonnie
post Aug 22 2008, 10:00 PM
Post #7

Time Spent:

ขอบพระคุณทุกๆท่านค่ะ
เพิ่มเติมนะค่ะ เท่าที่ถามป๊าบอกว่าเวียนหัว เหมือนจะเป็นลมอย่างเดียวค่ะ
พอดียังไม่ได้ซื้อเครื่องวัดความดันเลยไม่ได้วัดค่ะ
แต่มีปัญหาควมดันสูงอยู่บ้างค่ะ ที่วัดล่าสุดที่รพประมาณ 140
ช่วงยูโร(คุณหมอเลยบอกว่าพอไหว)

This post has been edited by Fonnie: Aug 22 2008, 10:05 PM
+Quote Post
รักน้องสาม@
post Aug 22 2008, 10:01 PM
Post #8

Group: Root Admin
Member No.: 182
Time Spent:
130d 21h 9m 44s
สีรถ: Platinum Gold
ทะเบียนรถ: ศน.1779
ชื่อเล่นรถ: เจ้าทองดี

พ๊มเป็นแค่หมอดูไพ่ป๊อก.....
เข้ามาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ และคุณหมอ+เภสัชกรทุกๆท่านคร้าบบบบบบ
+Quote Post
LEOM3
post Aug 22 2008, 10:07 PM
Post #9

Member No.: 8,526
Time Spent:
35d 22h 41m 0s
ทะเบียนรถ: xx- xxxx
ชื่อเล่นรถ: BLACKJACK

ช่วงบอลeuroมันตั้งนานแล้วนีครับ.....ผมว่าถ้าได้ไปโรงพยาบาลน่าจะคุยกับหมอเจ้าของไข้เรื่องความดันด้วยก็ดี หรือจะรวดเช็คตรวจสูขภาพตามอายุของคุณพ่อก็ดีนะครับ....ขอให้ไม่มีอะไรมากนะครับ

This post has been edited by LEOM3: Aug 22 2008, 10:08 PM
+Quote Post
Fonnie
post Aug 22 2008, 10:17 PM
Post #10

Time Spent:

QUOTE(LEOM3 @ Aug 22 2008, 10:07 PM) *

ช่วงบอลeuroมันตั้งนานแล้วนีครับ.....ผมว่าถ้าได้ไปโรงพยาบาลน่าจะคุยกับหมอเจ้าของไข้เรื่องความดันด้วยก็ดี หรือจะรวดเช็คตรวจสูขภาพตามอายุของคุณพ่อก็ดีนะครับ....ขอให้ไม่มีอะไรมากนะครับ

ค่ะค่อนข้างนาน
เป็นความผิดพลาดที่ไม่ได้ดูแลเค้าดีเท่าที่ควร
ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ คุณหมอ คุณเภสัช และทุกท่านๆค่ะ
โชคดีป๊าหลับแล้ว พรุ่งนี้จะรีบไปรพอย่างด่วน
+Quote Post
Leo
post Aug 22 2008, 10:40 PM
Post #11

so far so good

Group: Donator-lv3
Member No.: 241
Time Spent:
30d 0h 41m 54s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport
ชื่อเล่นรถ: น้องแสนดี

ขอให้โชคดี และท่านแข็งแรงไวๆ นะครับ

+Quote Post
pond_v
post Aug 22 2008, 10:42 PM
Post #12

Pond never Die

Group: Donator-lv2
Member No.: 165
Time Spent:
79d 3h 7m 35s
ทะเบียนรถ: เดือน 8 วันที่ 12
ชื่อเล่นรถ: พีจัง

ผมมักจะอ่านเจอคนที่เขียน จม ถาม อ.ธเนศ ที่ตอบคำถามเกี่ยวกับรถ ว่า ถ้าอันนี้ไม่ซ่อมจะเป้นอะไรมั้ย อ. แกก็จะตอบว่า จะมาซื้อเวลากับ อ.แกทำไม ของมันต้องทำ ถ้าไม่ทำ วันนึงก็ใช้งานไม่ได้

ผมก็จำประโยคนี้มาใช้กับตัวเอง ใช้กับอาม่าที่ท่านจากไปแล้ว ทุกวันนี้ ถ้าป๋า หรือหม่าม้าผม มีอะไรนิดหน่อย ก็พาไป รพ ดีกว่า ไม่ควรซื้อเวลา ดังนั้น ในความคิดผม คุณ Fonnie น่าจะอธิบายท่านแล้วไป รพ เช็คให้ละเอียดดีกว่าครับ ถ้าท่านกลัวแพง หรือกลัวว่า ตรวจมาแล้วไม่เจออะไรเสียเงินฟรี ก็อธิบายท่านว่า ของแบบนี้ ตรวจแล้วไม่เจอ ก็ถือว่าโชคดี ยังงัยก็เอาใจช่วยให้คุณพ่อแข็งแรงนะครับ
+Quote Post
*yingying*
post Aug 22 2008, 11:15 PM
Post #13

Habibi's

Group: Donator-lv4
Member No.: 5,415
Time Spent:
176d 18h 26m 42s
ทะเบียนรถ: xx5415
ชื่อเล่นรถ: ♥snow_white♥

QUOTE(pond_v @ Aug 22 2008, 10:42 PM) *

ผมมักจะอ่านเจอคนที่เขียน จม ถาม อ.ธเนศ ที่ตอบคำถามเกี่ยวกับรถ ว่า ถ้าอันนี้ไม่ซ่อมจะเป้นอะไรมั้ย อ. แกก็จะตอบว่า จะมาซื้อเวลากับ อ.แกทำไม ของมันต้องทำ ถ้าไม่ทำ วันนึงก็ใช้งานไม่ได้

ผมก็จำประโยคนี้มาใช้กับตัวเอง ใช้กับอาม่าที่ท่านจากไปแล้ว ทุกวันนี้ ถ้าป๋า หรือหม่าม้าผม มีอะไรนิดหน่อย ก็พาไป รพ ดีกว่า ไม่ควรซื้อเวลา ดังนั้น ในความคิดผม คุณ Fonnie น่าจะอธิบายท่านแล้วไป รพ เช็คให้ละเอียดดีกว่าครับ ถ้าท่านกลัวแพง หรือกลัวว่า ตรวจมาแล้วไม่เจออะไรเสียเงินฟรี ก็อธิบายท่านว่า ของแบบนี้ ตรวจแล้วไม่เจอ ก็ถือว่าโชคดี ยังงัยก็เอาใจช่วยให้คุณพ่อแข็งแรงนะครับ

ว่าแล้ว ไปตรวจร่างกายบ้างดีก่า ช่วงนี้ปวดหัวหน้ามืดบ่อย ๆ ไม่รู้เป็นไรป่าว เป็นช่วงค่ำ ๆ ด้วย ยังไงรบกวนถามคุณหมอไปด้วยเลย อิอิ
+Quote Post
Aui
post Aug 23 2008, 12:30 AM
Post #14

วัยกระเตาะ

Member No.: 4,766
Time Spent:
5d 14h 13m 45s
ใช้รถ Mazda 3: No
รุ่นของรถ: n/a
ชื่อเล่นรถ: Chuck.

ยังเป็นนักศึกษาแพทย์อยู่เลยตอบได้แต่เพศศึกษา
+Quote Post
*yingying*
post Aug 23 2008, 12:35 AM
Post #15

Habibi's

Member No.: 5,415
Time Spent:
176d 18h 26m 42s
ทะเบียนรถ: xx5415
ชื่อเล่นรถ: ♥snow_white♥

QUOTE(Aui @ Aug 23 2008, 12:30 AM) *

ยังเป็นนักศึกษาแพทย์อยู่เลยตอบได้แต่เพศศึกษา

เกี่ยวมะเนี่ยยย
+Quote Post
oOappleOo
post Aug 23 2008, 01:14 AM
Post #16

apple

Member No.: 8,384
Time Spent:
14d 19h 36m 1s
ใช้รถ Mazda 3: No
รุ่นของรถ: n/a
สีรถ: n/a

QUOTE(Aui @ Aug 23 2008, 12:30 AM) *

ไม่ช่วยตอบเลย
+Quote Post
เชารันคุง
post Aug 23 2008, 02:20 AM
Post #17

True Love Stories Never Have Endings

Member No.: 4,024
Time Spent:
57d 21h 17m 23s
สีรถ: Infra Red
ทะเบียนรถ: ชป 4722
ชื่อเล่นรถ: ซันจัง

ตรวจแล้วพบอะไร ช่วยรายงานผลต่อเนื่องด้วยครับ
+Quote Post
MegaPon
post Aug 23 2008, 07:27 AM
Post #18

วัยกระเตาะ

Member No.: 1,701
Time Spent:
10d 17h 15m 58s
สีรถ: Racing Blue
ทะเบียนรถ: Test Drive
ชื่อเล่นรถ: M3

ไม่รู้จะเกี่ยวกับเรื่องนี้เปล่านะครับ แต่อยากจะแนะนำให้คุณพ่อทาน บอระเพ็ดครับ ช่วยลดน้ำตาลได้ครับ เพราะคุณป้าทานแล้วน้ำตาลลดลงเยอะมากครับ ให้คุณพ่อ หายเร็วนะครับ
+Quote Post
Fonnie
post Aug 23 2008, 03:43 PM
Post #19

Time Spent:

QUOTE(เชารันคุง @ Aug 23 2008, 02:20 AM) *

ตรวจแล้วพบอะไร ช่วยรายงานผลต่อเนื่องด้วยครับ

ตรวจกลับมาแล้วค่ะ คุณหมอสอบถามอาการเหมือนคุณMontelukus และคุณเชารันคุงเลย (เอ...ก็เป็งคุณหมอเหมือนกันนี่หน่า)
แล้วก็ระบุว่าเป็นอาการที่เกิดขึ้นได้ของคนมีภาวะน้ำตาล และความดันสูง ถ้าไม่อาการอย่างที่คุณ Montelukus แนะนำ
ก็ให้นอนพักมากๆ โดยให้ระวังเรื่องการใช้ชีวิตประจำวัน และอาหาร
(ปาป๊ามาสารภาพว่า แอบกินป๊อปคอร์ทที่โรงหนังเยอะมาก(ผิดเองค่ะเป็นคนให้คูปองป๊า)+แอบไปดูหนังไม่ชวนลู
ก>.<)

อีกครั้งค่ะขอบพระคุณมากๆๆๆๆทุกๆท่านเลยเข้ามาอ่านหลังๆฮาดี

QUOTE(MegaPon @ Aug 23 2008, 07:27 AM) *

ไม่รู้จะเกี่ยวกับเรื่องนี้เปล่านะครับ แต่อยากจะแนะนำให้คุณพ่อทาน บอระเพ็ดครับ ช่วยลดน้ำตาลได้ครับ เพราะคุณป้าทานแล้วน้ำตาลลดลงเยอะมากครับ ให้คุณพ่อ หายเร็วนะครับ

เย้! จะลองให้ทานค่ะ พอดีเพื่อนยกให้มาเยอะมาก (บ้านเค้าทำขาย)
คุณ MegaPon ถ้าของคุณป๊าหมดบอกฝนได้น่า จะไปเอาจากเพื่อนมาเผื่อ
ขอบคุณค่ะ
+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
0 Members:

Collapse

> Similar Topics

Topic Title Replies Topic Starter Views Last Action
No entries to display

- Lo-Fi Version Time is now: 30th July 2014 - 02:02 PM