Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
> Angle Eye ระหว่าง LED กะ CCFL ?
ZoomZooms
post Jul 10 2006, 09:23 PM
Post #1

Unregistered

ตอนนี้มองๆ Angle Eye สำหรับ MZ3 แต่ยังเลืองไม่ได้ระหว่าง LED กะ CCFL เท่าที่ทราบ LED จะทนกว่า ชนิดที่ว่า ติดไปแล้ว ลืมไปได้เลย อยู่ได้เป็น สิบๆปี แต่ว่ามันส่างน้อยกว่าแบบ CCFL ส่วนข้อเสียของ CCFL คือ หลอด หรือ บัลลาส อาจไปเมื่อไหร่ก็ได้ ต้องแคะและแกะออกมาเปลี่ยนใหม่ และต้องเสียเงินซื้อของใหม่

ที่ผมอยากรู้คือ มีใครเคยลองติดแบบ LED หรือยังครับ เห็นที่ร้าน RStyle เอามาขาย ราคาชุดละ 2000B ไม่ทราบว่าคุณภาพ และความสว่างเป็นยังไงบ้างครับ
Go to the top of the page
+Quote Post
salapao
post Jul 10 2006, 09:33 PM
Post #2

วัตถุโบราณ

Group: Members
Member No.: 781
Time Spent:
59d 9h 27m 4s
ใช้รถ Mazda 3: Yes
รุ่นของรถ: 1.6V Sedan Spirit
สีรถ: Panther Black
ทะเบียนรถ: กจ xxx
ชื่อเล่นรถ: @หมูดำ@

รอผู้รู้มาตอบ
User is offlineProfile CardPM
+Quote Post
watto
post Jul 10 2006, 09:46 PM
Post #3

มือใหม่หน้าใส

Member No.: 527
Time Spent:
0d 4h 50m 13s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport
ทะเบียนรถ: กพ 4440

อยากติดเหมือนกันครับ รู้จักร้านที่ทำเนียนๆ ไหมครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ
+Quote Post
siwat
post Jul 10 2006, 09:47 PM
Post #4

MAZDASPEED 3

Group: Donator-lv3
Member No.: 387
Time Spent:
17d 14h 46m 24s
รุ่นของรถ: n/a
สีรถ: n/a

รอพี่ๆที่ติดมาตอบดีก่า
+Quote Post
AsPHERE
post Jul 10 2006, 10:13 PM
Post #5

จักรพรรดิแดง!!!

Member No.: 1,254
Time Spent:
3d 13h 35m 9s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)
สีรถ: Infra Red
ทะเบียนรถ: ศอ 5595
ชื่อเล่นรถ: RED COMET X3

ของที่ R Style เป็น CCFL นะเท่าที่รู้ [มีแบบ LED ด้วยเหรอผมพึ่งรู้] แล้วของ R Style กับ Bay Motion มันคืออันเดียวกัน วันนี้พึ่งไป R Style มาเห็นกล่อง กล่องเดียวกันเลย ส่วนแบบ LED ผมยังไม่เคยเห็นนะ อีกอย่างเรื่องที่บอกว่า ไม่มีเสียมันคงเป็นไปไม่ได้มั่ง ถึง 10 ปีก็เวอร์ไป LED ก็ไม่ได้ดีเลิศไปกว่ากันถ้าเสียก็ต้องซื้อใหม่เหมือนกัน แล้วก็ต้องแกะออกมาเหมือนกัน ส่วนเรื่องความสว่างผมว่า CCFL ของผมสว่างนะ ลองดูที่ Signature ผมก็ได้ครับ แต่นี้ผมทำการลดรูรับแสง + ปรับให้ Shutter เร็วพอควรเลยดูไม่ค่อยสว่างเท่าของจริง แต่ก็พอเป็นข้อมูลละนะ
+Quote Post
rainbows
post Jul 11 2006, 12:03 AM
Post #6

rainbows@thaimazda3.com

Member No.: 2
Time Spent:
83d 13h 49m 46s
สีรถ: Machine Silver
ทะเบียนรถ: ศธ 75XX
ชื่อเล่นรถ: น้องนกแก้ว

มาช่วยตอบนะครับ.. .ในฐานะเห่อไปติด CCFL พวกแรกของ 3
CCFL กับ LED
Angle Eye หรือที่เรียกกันว่าไฟโดนัทนั้น.. สมัยก่อน technology เราจะเห็นว่ามีอยู่ในรถยุโรป Hiso ๆ มีการ.. เช่น BMW

และในเมื่อมันสวยถูกตาต้องใช้คนใช้รถไม่ Hiso แต่ใจ Hiso อิอิ
เลยได้มีการดัดแปลงนำมาติดตั้งให้กับรถญี่ปุ่นยี่ห้อต่างๆ
ไม่ว่าจะเป็น Toyota, Honda หรือแม้กระทั่ง Mazda

Angle Eye ที่ติดอยู่กับรถ BMW Original เดิมๆ เป็นไฟ LED ครับ
จะสังเกตได้ว่า มันจะสว่างไม่เท่ากันเต็มวง.. เราจะเห็นว่ามัน
จะสว่างสุดๆแต่ตรงหัวกับท้ายของวงกลมเท่านั้น ส่วนตรงกลางๆ
ความสว่างจะลดลงไป.. มันใช้หลักการของการสะท้อนของแสง
ในเส้นวงกลมเท่านั้นครับ

คราวนี้ก็เลยได้มีการนำ technology ใหม่ที่เรียกว่า CCFL (Cold Cathode Flourescent Lamp) ซึ่งให้แสงที่ความเข้มเท่ากันทั้งวงได้
อีกทั้งใช้กำลังไฟน้อย.. และไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนอีกต่างหาก..
ช่วงหลังนี่เลยได้รับความนิยมขึ้นมามาก... ทำให้ BMW ที่มีไฟ Donut เดิมๆ แต่เป็นไฟ LED ยังต้องเปลี่ยนมาติด CCFL กันเลย

ส่วนเรื่องความทนทานนั้นตัว CCFL นั้น จะมีอายุการใช้งาน
ประมาณ 30,000 Hrs.

ที่ติดไปสำหรับ lot แรกๆ อาจจะมีปัญหาเรื่อง บัลลาตอยู่บ้าง.
แต่ตอนนี้ผมว่าเค้าน่าจะแก้ไขได้เรียบร้อยแล้ว..

จะ LED หรือ CCFL ถ้าติดเข้าไปแล้ว หลอดเสียต้องแกะออกมาเหมือนกันครับ.. ลองไปดูความสว่างเอาแล้วกันครับ..
ระหว่าง 2 แบบ แล้วจะรู้ว่าอันไหนสวยกว่ากาน..

+Quote Post
Phongvit
post Jul 11 2006, 12:57 AM
Post #7

"phongvit@thaimazda3.com"

Member No.: 492
Time Spent:
54d 15h 55m 25s
รุ่นของรถ: 1.6AT 5 doors Spirit Sport
ทะเบียนรถ: Rajchavit 25
ชื่อเล่นรถ: สุดหล่อ

ติดแล้วยังใช้งานไฟหรี่ได้อยู่รึปล่าวครับ
+Quote Post
PaeZa
post Jul 11 2006, 01:05 AM
Post #8

Member No.: 1,136
Time Spent:
19d 16h 52m 48s
สีรถ: Techno Silver

[quote=Phongvit]ติดแล้วยังใช้งานไฟหรี่ได้อยู่รึปล่าวครับ[/quote]

คือว่า ติดแทนไฟหรี่ หนะครับ

แบบเปิดไฟหรี่ ก็จะเป็นการเปิดใช้งาน angle eye
+Quote Post
***SHOKUN***
post Jul 11 2006, 03:15 AM
Post #9

วัตถุโบราณ

Member No.: 279
Time Spent:
48d 7h 12m 16s

CCFL ตามที่ท่าน กิต บอกเลย ดีกว่า LED แน่นอน
+Quote Post
Phongvit
post Jul 11 2006, 08:53 AM
Post #10

Time Spent:
รุ่นของรถ: 1.6AT 5 doors Spirit Sport

[quote=PaeZa][quote=Phongvit]ติดแล้วยังใช้งานไฟหรี่ได้อยู่รึปล่าวครับ[/quote]
?
?
?คือว่า ติดแทนไฟหรี่ หนะครับ
?
?แบบเปิดไฟหรี่ ก็จะเป็นการเปิดใช้งาน angle eye[/quote]?แล้วอย่างงี้ตรงไฟหรี่มันก้อโบ๋ไว้เหรอครับ? เหรอใส่หลอดหลอกๆไว้ได้
+Quote Post
emmy
post Jul 11 2006, 12:11 PM
Post #11

วัตถุโบราณ

Member No.: 658
Time Spent:
117d 5h 43m 24s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)
ทะเบียนรถ: ศษ 3059
ชื่อเล่นรถ: Dark Silver Bird

[quote=Phongvit][quote=PaeZa][quote=Phongvit]ติดแล้วยังใช้งานไฟหรี่ได้อยู่รึปล่า
วครับ[/quote]
?
?
?
?แบบเปิดไฟหรี่ ก็จะเป็นการเปิดใช้งาน angle eye[/quote]?แล้วอย่างงี้ตรงไฟหรี่มันก้อโบ๋ไว้เหรอครับ? เหรอใส่หลอดหลอกๆไว้ได้[/quote]
ใส่ไฟกระพริบอย่างผมก็ได้นะ
+Quote Post
RX____3
post Jul 11 2006, 12:19 PM
Post #12

Member No.: 1,128
สีรถ: Diamond White
ทะเบียนรถ: สย880
ชื่อเล่นรถ: RX3

แล้วที่ร้าน R-styte รับติดตั้งให้ด้วยเปล่าครับ
+Quote Post
emmy
post Jul 11 2006, 12:23 PM
Post #13

วัตถุโบราณ

Member No.: 658
Time Spent:
117d 5h 43m 24s
ทะเบียนรถ: ศษ 3059
ชื่อเล่นรถ: Dark Silver Bird

[quote=RX____3]แล้วที่ร้าน R-styte รับติดตั้งให้ด้วยเปล่าครับ[/quote]
รับครับแต่ไม่รับประกันน้ำเข้า แต่เบย์ น้ำเข้าแก้ให้ไม่เสียค่าใช้จ่าย
+Quote Post
AsPHERE
post Jul 11 2006, 01:10 PM
Post #14

Time Spent:

[quote=Phongvit][quote=PaeZa][quote=Phongvit]ติดแล้วยังใช้งานไฟหรี่ได้อยู่รึปล่า
วครับ[/quote]
?
?
?
?แบบเปิดไฟหรี่ ก็จะเป็นการเปิดใช้งาน angle eye[/quote]?แล้วอย่างงี้ตรงไฟหรี่มันก้อโบ๋ไว้เหรอครับ? เหรอใส่หลอดหลอกๆไว้ได้[/quote]

ก็ตรงช่องไฟหรี่เขาจะต่อสายสำหรับ Angle's Eye เข้ามาครับ แล้วก็ใช้ Silicon seal เอาไว้ ถ้าเป็นแบบผมนะ ซึ่งผมว่าก็ ok ดี
+Quote Post
Highway
post Jul 11 2006, 01:50 PM
Post #15

คนเคยมี... T_T

Group: Donator-lv1
Member No.: 774
Time Spent:
0d 15h 18m 9s
ใช้รถ Mazda 3: No

ถามหน่อยคับ

ต้องแกะโคม

และต้องมีการปรับตั้งระดับไฟหน้าใหม่หรือปล่าวคับ
+Quote Post
ZoomZooms
post Jul 11 2006, 02:17 PM
Post #16

คือที่ผมว่าของ RStyle เป็นแบบ LED เพราะเห็นที่เขาเอาลงโฆษณาใน website นี้ "ไฟโดนัทแบบ LED ราคา 2000 บาท"

และอีกอย่างผมเคยเห็น website หลายๆอันในต่างประเทศบาง web ที่ขาย Angle Eye แบบ LED ซึ่งเขาโฆษณาว่าใช้ LED ความสว่างสูง แบบ Luxeon Stars LED ซึ่งมีความสว่างมากๆ และอายุการใช้งานนานถึง 100000 ชม. ใช้ไฟแค่ 1/4 ของแบบ CCFL และไม่ต้องใช้ บัลลสา
ผมก็เลยไม่แน่ใจว่าที่ RStyle ขายเป้นแบบนี้หรือเปล่า
+Quote Post
AsPHERE
post Jul 11 2006, 02:49 PM
Post #17

Time Spent:

[quote=Highway]ถามหน่อยคับ

ต้องแกะโคม

และต้องมีการปรับตั้งระดับไฟหน้าใหม่หรือปล่าวคับ[/quote]

อันนี้ต้องมีการตั้งระดับใหม่แน่นอนครับ เพราะเขาต้องแกะไฟออกจากตัวโคมเลย ประมาณแกชิ้นส่วนแล้วประกอบใหม่เข้าไป ต้องจัดระดับไฟใหม่หมดทุกดวงเลย

[quote=ZoomZooms]คือที่ผมว่าของ RStyle เป็นแบบ LED เพราะเห็นที่เขาเอาลงโฆษณาใน website นี้ "ไฟโดนัทแบบ LED ราคา 2000 บาท"

และอีกอย่างผมเคยเห็น website หลายๆอันในต่างประเทศบาง web ที่ขาย Angle Eye แบบ LED ซึ่งเขาโฆษณาว่าใช้ LED ความสว่างสูง แบบ Luxeon Stars LED ซึ่งมีความสว่างมากๆ และอายุการใช้งานนานถึง 100000 ชม. ใช้ไฟแค่ 1/4 ของแบบ CCFL และไม่ต้องใช้ บัลลสา
ผมก็เลยไม่แน่ใจว่าที่ RStyle ขายเป้นแบบนี้หรือเปล่า[/quote]

ที่ R Style ขายนี้ผมยืนยันได้เลยว่ามันไม่ใช่ LED แน่นอนเพราะกล่องมันเขียนว่า CCFL เลย แถมยังเป็นแบบเดียวกับที่ร้าน Bay ด้วย แต่ผมยังไม่ได้ไปดูที่ร้าน AutoDust นะเห็นที่นั้นก็มีเหมือนกัน แต่ของ Bay กับ R นี้อันเดียวกันแน่นอน กล่องเดียวกันเลย ยังไงลองสอบถาม AutoDust เพิ่มอีกทีซิครับ ตอนแรกผมว่าจะไปทำที่นั้นเหมือนกัน แต่โทรไปกี่ทีก็ยังไม่มีของเลย วิ่งไปติดที่ Bay เลย ในส่วนของ LED ย่อมใช้ไฟน้อยกว่า CCFL อยู่แล้วครับ เพียงแต่ว่าที่ CCFL ใช้ก็ไม่ได้มากมายอะไรนะ คืออยู่ในช่วงที่ไม่เป็นอันตราย แถมยังสว่างเท่าๆกันทั้งวง ถ้าเป็น LED ใช้หลักการสะท้อนแสงให้ทั่วหลอด ยิ่งอาจจะทำให้ได้แสงที่ไม่เท่ากัน [+ผมว่ายังงั้นดูไม่สวยนะ] อีกอย่างเรื่องบัลลาสนี้ มันก็เหมือนไฟในบ้านแหละครับ แบบหลอด กัแบบดวง มันก็ใช้ได้ทั้งนั้น ถ้าเสียก็ต้องเปลี่ยนใหม่เหมือนกัน ส่วนเรื่องถ้าจะวัดว่า LED มันใช้ได้ตั้ง 100000 ชม. ละก็ มันก็ไม่ใช่ว่าจะถึงขนาดนั้นทุกวง ผมยังคิดเลยว่าจะมีใครใช้ได้ถึง 100000 ชม. เพราะปีๆหนึ่งมี 365-366 วัน วันละ 24 ชม. ทั้งปีก็อยู่แค่ราว 8760-8784 ชม. เท่านั้น นี้คือเปิดมัน 24 ชม. ทุกวัน ไม่เว้นแม้วันหยุดราชการนะ ถ้าคุณคิดจะใช้ถึง 100000 ชม. คุณต้องเปิดมันตลอดถึง 11 ปีนิดๆเลยนะ ซึ่งอายุรถคงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกนะครับ 10 ปีผมว่าก็น่าจะเปลี่ยนคันแล้ว เพราะฉะนั้นอย่าตัดสินกันที่ การกินไฟใครมากใครน้อยกว่ากัน เพราะมันต้องดูว่าทั้ง 2 แบบยังอยู่ในช่วงปลอดภัยไหม ถ้าปลอดภัยทั้งคู่จะเอามาตัดสินทำไหม แล้วก็เรื่องที่มันมีอายยุใช้งานมากกว่า คุณต้องดูด้วยว่ามันสมควรหรือเปล่า เพราะถ้าคุณคิดจะติดแบบ LED เพราะว่า CCFL มันไม่ถึง 100000 ชม. ละก็อย่าคิดเลยครับ
+Quote Post
Phongvit
post Jul 11 2006, 05:31 PM
Post #18

Time Spent:

[quote=emmy][quote=Phongvit][quote=PaeZa][quote=Phongvit]ติดแล้วยังใช้งานไฟหรี่ไ
ด้อยู่รึปล่าวครับ[/quote]
?
?
?
ใส่ไฟกระพริบอย่างผมก็ได้นะ[/quote]
ขอสบตาเจ้าของคุณEmmyหน่อยสิ อยากเห็นอ่ะ
+Quote Post
watto
post Jul 11 2006, 06:20 PM
Post #19

Member No.: 527
Time Spent:
0d 4h 50m 13s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport
ทะเบียนรถ: กพ 4440

อาทิตย์นี้ถ้ามีเวลาจะเอาไปติดที่bay ครับ
+Quote Post
nhokenok
post Jul 11 2006, 09:52 PM
Post #20

สมาชิกหน้าใหม่

Member No.: 203
Time Spent:
0d 1h 48m 56s
ทะเบียนรถ: กค 3
ชื่อเล่นรถ: ชื่อเล่น

คุณ AsPHERE ไปติด skirt กันชนหน้าที่ใหนครับ สวยดี อยากจะติดมั้งครับ
+Quote Post
post Jul 11 2006, 10:53 PM
Post #21

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล คือผมเห็นหลายๆคนในนี้มีปัญหากับบัลลาส และหลอด CCFL แล้ว ก็เลยนึกกลัวนะครับ เพราะผมอยากจะติดมันแบบ DRL (Day Time Running Light) นะคับ ก็เลยต้องการให้แน่ใจว่ามันจะทนอยู่ได้มากกว่า 3 ปี โดยไม่ต้องแกะเข้า แกะออกบ่อยๆ กลัวโคมไฟมันช้ำนะคับ
+Quote Post
***SHOKUN***
post Jul 17 2006, 02:34 AM
Post #22

วัตถุโบราณ

Member No.: 279
Time Spent:
48d 7h 12m 16s

หลอดขาดผมยังไม่มี ใครขาดนะครับ รวมทั้งผม ที่ติดมานานแล้ว

ถ้าจะขาดหรือเสีย เป็นบัลลาสมากกว่าครับ

แล้วถ้าหากขาด ตัวบัลลาส เค้าย้ายออกมาไว้ด้านนอกแล้ว

เสียก็ถอดเปลี่ยน ไม่ต้องไปยุ่งกับโคม แล้วหล่ะ
+Quote Post
toneto
post Jul 17 2006, 02:32 PM
Post #23

สุขใดไม่เท่าล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์

Group: Donator-lv2
Member No.: 373
Time Spent:
39d 16h 43m 11s
รุ่นของรถ: 2.0R Sedan Maxx (S/R)
ทะเบียนรถ: xx ๕xx๕ บางกอก
ชื่อเล่นรถ: โทนโท่ ๕

[quote=***SHOKUN***]หลอดขาดผมยังไม่มี ใครขาดนะครับ รวมทั้งผม ที่ติดมานานแล้ว

ถ้าจะขาดหรือเสีย เป็นบัลลาสมากกว่าครับ

แล้วถ้าหากขาด ตัวบัลลาส เค้าย้ายออกมาไว้ด้านนอกแล้ว

เสียก็ถอดเปลี่ยน ไม่ต้องไปยุ่งกับโคม แล้วหล่ะ[/quote]ผู้รู้ตัวจริงเสียงจริงครับ ผมเห็นแล้วเล่นซะเยินไปหมดเลยครับสาระพัดไฟเลยครับ
+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
0 Members:

Collapse

> Similar Topics

Topic Title Replies Topic Starter Views Last Action
ไฟซีน่อน XENON ไฟวงแหวน CCFL พ่นโคมดำ ไฟ LED ทุกจุด by XenonClub 1,620 xenonclub 54,229 Today, 03:52 PM
Last post by: xenonclub
Z.CLEAR AUTO ราชพฤกษ์-พระราม5 XENON+CCFL,GROUND WIRE,แก้โคมไฟเหลือง 863 Zclear 18,903 Today, 03:49 PM
Last post by: Zclear
ไฟซีนอน XENON วงแหวนCCFL PROJECTOR DayLight พ่นโคมดำ กรุงเทพ และ ขอนแก่น 623 curveccc 21,503 Today, 02:40 PM
Last post by: curveccc
---- ติดตั้งXenon/ ไฟวงแหวนCCFL/LED Daylight/ล้างพ่นโคมดำ ---- 38 TokyoAutoShop 2,208 Today, 12:56 PM
Last post by: TokyoAutoShop
และนี่คือความสมดุลย์ระหว่าง "ความสวยงาม" และ "การใช้งาน" ของ Xenon จากเราครับ!!! 1,283 keep-the-faith 36,230 Today, 08:53 AM
Last post by: keep-the-faith

- Lo-Fi Version Time is now: 19th September 2014 - 04:46 PM