Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
> มาแชร์ประสบการ มอเตอร์ไซค์ชนท้าย และปัญหากับประกันชั้นหนึ่งครับ
terarc51
post Mar 29 2010, 12:12 AM
Post #1

สมาชิกหน้าใหม่

Group: Members
Member No.: 4,833
Time Spent:
14d 6h 54m 10s
ใช้รถ Mazda 3: Yes
รุ่นของรถ: 1.6S (Manual)
สีรถ: Diamond White
ทะเบียนรถ: ชธ3338
ชื่อเล่นรถ: เจ้าทุย

มาแชร์ประสบการ มอเตอร์ไซค์ชนท้าย และปัญหากับประกันชั้นหนึ่งครับ
ขับมาจะ 3 ปีแล้วเพิ่งโดนครับ ความเสียหายไม่มากนัก แต่ความแค้นมีไม่ใช่น้อยเพราะมันหนี
แล้วมามีปัญหากับประกันอีก เฮ้ออออ เหนื่อย
เริ่มจากขับรถผ่านถนนเล็กๆหลังหมู่บ้านรถวิ่งสวนกันบ้านคนเยอะแยะ พอรถข้างหน้าเบรค เราก็เบรคปกติ แล้วก็ โครม? ทางด้านหลัง เซ็งแล้ว เปิดประตูลงไปเป็นวัยรุ่น คาดผ้าแดง นปช สองคน เราถามว่าขับรถยังไง มันตะคอกเราว่าเราเบรครถเร็ว ปี๊ดดดแล้ว เถียงกะมัน ในใจคิคถึงไม้เบสบอลหลังรถเพราะดูท่ามันเกเรแล้ว แล้วมันก็บอกว่า ให้ขยับรถไปจอดคุยกัน ไอ้เราก็ซื่อ ขยับตัวจะขึ้นรถ มันก็ด่าว่า เอี้ยเอ้ย แล้วบิดรถแซงหนีไป เราก็โดดขึ้นรถ ตามไป ไม่ทัน เจ็บใจจริงๆ แฟนมองทะเบียนได้ไม่ครบ ได้แต่ตัวเลขกับ กทม เป็นประสบการว่าต้องระวังคู่กรณีจะหลบหนี จากนั้นก็ไปแจ้งความที่ สน
แล้วเรียกประกันมาคุย ประกันถามรายละเอียดทำใบเครมให้ ส่งให้ เราเซ็นก่อนแล้วค่อยบอกว่าให้เราเป็นฝ่ายผิดไว้ก่อน และเราจะเสียประวัติดีที่ไม่เคยเครม ต่ออายุจะไม่ได้ส่วนลด นอกจากจะตามตัวคนผิดมารับผิดชอบได้ บอกเป็นระบบของบริษัท เราก็เฮ้ย เราผิดเหรอโดนชนแล้ว ประกันยังบอกว่าเราผิด โอ้ยยย เถียงกันอีก แล้วยังบอกว่าเราต้องช่วยตามตำรวจเรื่องคนที่มาชนด้วย
ทำไมตอนรับเบี้ยประกันไม่บอกเราด้วยวะเนี่ย รู้สึกว่า บ. เอาเปรียบลูกค้าแถมพยายามผลักภาระ การติดตามค่าเสียหายจากคู่กรณีมาไว้ที่เรา แล้วจะจ่ายเบี้ยประกันชั้น 1 ทำไมเนี่ย คุยกันไม่รู้เรื่องเลยให้ฉีกที่เซ็นไว้แล้วจะคุยกับผู้ใหญ่ของ บ. อีกที
ไม่รู้ว่าเพื่อนๆพอจะมีประสบการ หรือมีคำแนะนำในกรณีอย่างนี้บ้างไหมครับ

สภาพความเสียหาย
Attached Image
Attached Image
User is offlineProfile CardPM
Go to the top of the page
+Quote Post
kbiome
post Mar 29 2010, 12:18 AM
Post #2

Member No.: 16,264
Time Spent:
8d 6h 51m 47s
รุ่นของรถ: 1.6AT 5 doors Spirit Sport
ชื่อเล่นรถ: คุณหญิง

เคยคุยกับประกัน เค้าบอกว่า ถ้าเราเอารถไปชนเสาชนนู้นชนนี่ ประกันจะจ่ายค่าซ่อมให้่ทุกอย่างค่ะ

แต่ถ้าไปชนกับคันอื่นโดยที่เราผิด หรือไปถูกชนมาโดนไม่มีคู่กรณี เราต้องจ่ายเงินด้วยค่ะ (แต่ไม่รู้นะคะว่าเท่าไหร่)

ซึ่งเราว่ามันก็แปลกๆดี แทนที่เอาไปชนเองจะต้องเสีย นี่ดันกลับกันซะงั้น
+Quote Post
Munid
post Mar 29 2010, 12:42 AM
Post #3

มือใหม่หน้าใส

Member No.: 15,809
Time Spent:
9d 4h 3m 50s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)

เห้อ เซ็งแทนครับ เจอแบบนี้ทำใจครับ เอาใจช่วยนะครับ หายกลับมาหล่อไวๆครับ
ว่าแต่รุ่นนี่ผมไม่เคยเห็นสีขาวแฮะ
+Quote Post
Onaja
post Mar 29 2010, 12:49 AM
Post #4

Member No.: 19,739
Time Spent:
7d 12h 13m 15s
รุ่นของรถ: 1.6AT 5 doors Spirit Sport
สีรถ: Techno Silver

ของผมประกันชั้น 1 ครับ ป้ายแดงอยู่เลย ถอยหลังจอดรถครับ มั่นใจในฝือมือมากพอคาร เซ็นเซอร์ถอยหลังไม่มีครับ ถอยอย่างเร็วแบบมั่นใจว่าพ้น ปิ๊ป เสียงมันจำฝังใจเลยครับ คราวหน้าจะระวังแล้วครับบบบ ว่าแล้วก้ไปติดเซ็นเซอร์ถอยหลังซะ

นอกเรื่องแล้ว เข้าเรื่อบดีกว่า

ถอยชนเสาในห้างครับ โทรไปหาประกัน เขาแฟกซ์ใบเคลมให้เลยครับ ไม่เสียค่า accept แต่อย่างไร ไปเข้าอู่ซ่อม 3 วันเสร็จครับ

แต่โดนว่าโดนด่าจากผู้คนรอบข้างครับ ว่าจะรีบไปเคลมทำไมรอดนิดเดียว รอเคลมทีเดียวดีกว่า แหมก็รถเราใหม่ ๆ ทำใจลำบากครับ มีการพูดอีกว่าเคลมตอนนี้เดี๋ยวก็ต้องเคลมอีกเพราะว่าต้องมีรอยอีกเพียบ แหนะมาแช่งให้เราชนอีกคนเรา เฮ่อ !
+Quote Post
เอเอเอเอ
post Mar 29 2010, 01:07 AM
Post #5

เจ้า...สะบายดี...

Member No.: 16,137
Time Spent:
44d 21h 34m 30s
สีรถ: n/a
ชื่อเล่นรถ: ดาด้า

เซ็งประกันเหมือนกันครับ เคลมไฟตัดหมอกกะสีกันชนหน้า (แผลนิดเดียว) ไว้อาทิตย์นึงละ ยังเงี่ยสนิท
+Quote Post
ตามลมใต้
post Mar 29 2010, 01:44 AM
Post #6

Member No.: 20,344
Time Spent:
5d 17h 5m 0s
รุ่นของรถ: 1.6V Sedan Spirit
ทะเบียนรถ: ป้ายแดงอยู่จ้า
ชื่อเล่นรถ: น้องเคอร์ฟิว (Curfew)

ต้องระวังเลยครับเคสนี้
เรื่องอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้โดยปกติสำหรับคนใช้รถ
ซึ่งเราจะมีประกันไว้ control ความเสี่ยงนั้นๆในระดับหนึ่ง

แต่ถ้ามีเหตุให้ต้องมีเรื่องกับคู่กรณีนี่ มันจะไปอีกรูปเลยนะครับ
ซึ่งไม่คุ้มมากๆ ทรัพย์สินเราประเมินค่าได้ แต่คุณค่าชีวิตของเรายังไม่มีหน่วยในการประเมินครับ

แบบเคสของคุณนี่ ถ้ามันหนีก็อย่าไปตามเลยครับ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือเลขทะเบียนคู่กรณี ยี่ห้อ สีรถ ครับ
เป็นสิ่งแรกที่เราต้องรู้เลยนะครับ แต่ของคุณดูเลขไม่ทัน มันก็จะเพิ่มความยากในการหาคู่กรณีต่อไป
แต่ถ้าเป็นในเคสซีเรียสกว่านี้ ที่มีการสูญเสีย... จนเป็นข่าวขึ้นมาได้ มันจะบีบให้เจ้าหน้าที่
ต้องหาคนผิดให้ได้ เขาก็จะใช้ร่องรอยที่ถูกชนจากรถของคุณ เพื่อเป็นเบาะแส ซึ่งผมคิดว่าสามารถตามได้แน่ อยู่ที่เวลา
แต่เคสนี้เขาคงจะไม่สนใจตามให้แน่ครับ

ถ้าปีหน้าเราต้องเสียเบี้ยประกันเพิ่ม นั่นก็อาจเป็นสาเหตุให้บริษัทเขาเสียลูกค้าอย่างเราไปก็ได้ ซึ่งเขารู้และจะเป็นผู้พิจารณาอีกครั้ง

อยากให้ระวังเรื่องอารมณ์น่ะครับ เรามีภาระแล้ว ถ้าเป็นอะไรไป มันไม่คุ้มกันเลยครับ
+Quote Post
Nick Vicpark
post Mar 29 2010, 01:45 AM
Post #7

Member No.: 3,680
Time Spent:
31d 5h 39m 15s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)
สีรถ: Panther Black
ทะเบียนรถ: ชจ....
ชื่อเล่นรถ: Huntingdon St

อันนี้จากประสบการณ์เลยนะครับ

ว่าถ้าโดนรถชน ต้องรีบถ่ายป้ายทะเบียนก่อนเลยนะครับ โดยเฉพาะมอเตอร์ไซด์เพราะถ้ามันหนี เราตามไม่ทันหรอกครับ มันซิกแซกได้

ในกรณีนี้ ถ้าไม่อยากเสียประวัติก็ต้องมีคู่กรณ๊ ซึ่งในกรณ๊นี้ คุณไม่ได้ถ่ายบัตรประชาชนของผู้ขี่ ไม่ได้ถ่ายป้ายทะเบียนรถ แล้วตำรวจหรือประกันจะไปตามจับได้จากไหนล่ะครับ

ถ้านอกจากนี้ยังไงก็เสียประวัติครับ แต่ถ้าคุณบอกชนเสา ok ไม่เสียเงินครับ เสาเป็นคู่กรณี
แต่ในกรณ๊บอกว่าโดนคนอื่นชนแล้วหนี ต้องเสียครับ เพราะประกันเขาอาจจะคิดว่า คุณรับเงินค่าซ่อมจากคู่กรณีแล้วมาแจ้งเคลมครับ

+Quote Post
buntoshi
post Mar 29 2010, 05:58 AM
Post #8

เปลี่ยนเป็นแล้ว เย้

Member No.: 4,169
Time Spent:
87d 8h 31m 17s
สีรถ: Magnetic Silver
ชื่อเล่นรถ: บันโตช

ต้องทำใจจริงๆ ครับ กรณี้นี้

ถ้าไม่ระบุทะเบียนให้ชัดเจน ตำรวจ คงไม่เดินเรื่องให้ครับ เราต้องเป็นฝ่ายผิดไป

แล้วยอมเสียค่า Except 1000 หรือ 2000 บาท แล้วแต่ กรณี

ยังไงก็ทำใจไว้ก่อนแ้ล้วกันครับ ถ้าได้ประกันคุยง่ายอาจไม่เสียอะไรเลยก็ได้ครับ แต่ตามกฎก็แบบนั้นเลยครับ
+Quote Post
chin
post Mar 29 2010, 08:41 AM
Post #9

ฉันเอง...คนเดิม

Member No.: 4,687
Time Spent:
32d 19h 3m 16s
ทะเบียนรถ: ฌท 27_9
ชื่อเล่นรถ: ชินจัง / Chinjank

เคยมีมอไซวินชนท้าย ขับหาผู้โดยสารไม่มองเราเล้ย แต่คันก่อนนะ แล้วก็ปล่อยเขาไปแก่แระ อิอิ เป้นรอยนิดหน่อย แต่แท็กซี่นี่ดิถอยหลังมาไมฟะ เราจะเลี้ยวเข้าซอยเฮ้อ!กวนปราสาด
+Quote Post
nusarath
post Mar 29 2010, 08:44 AM
Post #10

วัยรุ่น

Member No.: 15,739
Time Spent:
12d 9h 21m 19s
ทะเบียนรถ: ฌศ6x6x

เดือดอย่างแฮง...

ขอให้หายไวๆ ค่ะ เรื่องประกันยังไม่เคยเคลมเลย ได้แต่ร้อง มอร์ฯ...มอร์ฯ
+Quote Post
NatoBoyz
post Mar 29 2010, 10:53 AM
Post #11

ชายสี่

Member No.: 9,691
Time Spent:
80d 22h 34m 36s
ทะเบียนรถ: xxxx
ชื่อเล่นรถ: Notto

เซ็งแทนเลย
+Quote Post
O-H-M
post Mar 29 2010, 11:31 AM
Post #12

ฟ้าดินมีเจตนา

Member No.: 16,388
Time Spent:
15d 19h 35m 8s
ทะเบียนรถ: กย-7688
ชื่อเล่นรถ: ซาเสียวเอี้ย

ฟาดเคราะห์ไป
+Quote Post
tle_1724
post Mar 29 2010, 11:40 AM
Post #13

Member No.: 19,932
Time Spent:
1d 3h 2m 17s
ทะเบียนรถ: ศฮ1724
ชื่อเล่นรถ: หนูเทาจ๋า

หายไวๆนะคะ
+Quote Post
GoBall(mon)
post Mar 29 2010, 11:49 AM
Post #14

ระเบิดเคลื่อนที่ ห้ามเข้าใกล้

Group: Donator-lv3
Member No.: 194
Time Spent:
138d 16h 31m 7s
สีรถ: Machine Silver
ทะเบียนรถ: สี่ หนึ่ง หนึ่ง ฮ้า
ชื่อเล่นรถ: เจ้าสามสี

QUOTE(ตามลมใต้ @ Mar 29 2010, 01:44 AM) *
ต้องระวังเลยครับเคสนี้
เรื่องอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้โดยปกติสำหรับคนใช้รถ
ซึ่งเราจะมีประกันไว้ control ความเสี่ยงนั้นๆในระดับหนึ่ง
แต่ถ้ามีเหตุให้ต้องมีเรื่องกับคู่กรณีนี่ มันจะไปอีกรูปเลยนะครับ
ซึ่งไม่คุ้มมากๆ ทรัพย์สินเราประเมินค่าได้ แต่คุณค่าชีวิตของเรายังไม่มีหน่วยในการประเมินครับ
แบบเคสของคุณนี่ ถ้ามันหนีก็อย่าไปตามเลยครับ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือเลขทะเบียนคู่กรณี ยี่ห้อ สีรถ ครับ
เป็นสิ่งแรกที่เราต้องรู้เลยนะครับ แต่ของคุณดูเลขไม่ทัน มันก็จะเพิ่มความยากในการหาคู่กรณีต่อไป
แต่ถ้าเป็นในเคสซีเรียสกว่านี้ ที่มีการสูญเสีย... จนเป็นข่าวขึ้นมาได้ มันจะบีบให้เจ้าหน้าที่
ต้องหาคนผิดให้ได้ เขาก็จะใช้ร่องรอยที่ถูกชนจากรถของคุณ เพื่อเป็นเบาะแส ซึ่งผมคิดว่าสามารถตามได้แน่ อยู่ที่เวลา
แต่เคสนี้เขาคงจะไม่สนใจตามให้แน่ครับ
ถ้าปีหน้าเราต้องเสียเบี้ยประกันเพิ่ม นั่นก็อาจเป็นสาเหตุให้บริษัทเขาเสียลูกค้าอย่างเราไปก็ได้ ซึ่งเขารู้และจะเป็นผู้พิจารณาอีกครั้ง
อยากให้ระวังเรื่องอารมณ์น่ะครับ เรามีภาระแล้ว ถ้าเป็นอะไรไป มันไม่คุ้มกันเลยครับ

ซึ้งอะ

คาดผ้าแดง
นั่นคือ นปช ปลอมครับ
+Quote Post
เจเจ
post Mar 29 2010, 12:17 PM
Post #15

Member No.: 18,220
Time Spent:
9d 15h 5m 36s
ใช้รถ Mazda 3: No
รุ่นของรถ: n/a

เลวจริงๆเลยพวกชนแล้วหนี
+Quote Post
mukoy
post Mar 29 2010, 12:54 PM
Post #16

Member No.: 18,146
Time Spent:
49d 13h 57m 26s

เป็นกำลังใจให้ครับ
บ.ประกันที่คอยเอาเปรียบยังมีอยู่เยอะ
+Quote Post
aojakk
post Mar 29 2010, 01:12 PM
Post #17

น้อง..รักฟ้า

Member No.: 11,367
Time Spent:
8d 15h 35m 5s
ทะเบียนรถ: กต-396
ชื่อเล่นรถ: flash

ประกันของอะไรครับ
+Quote Post
rika
post Mar 29 2010, 01:42 PM
Post #18

Member No.: 18,438
Time Spent:
5d 4h 35m 30s
ชื่อเล่นรถ: น้องหมาตีนโต

เซ็งแทนเลยค่ะ
ช่วยบอกบริษัทประกันได้ไหมคะว่าทำที่ไหนไว้
+Quote Post
Stop4x
post Mar 29 2010, 04:22 PM
Post #19

Member No.: 20,139
Time Spent:
3d 18h 9m 40s
ชื่อเล่นรถ: 3nity

ผมออกได้ 4 วันโดนมอเตอร์ไซค์สอยตูดแล้วครับ แต่ไม่เยอะขนาดนี้

3 ปีนี่เจ๋งแล้ว สองล้อเค้าไม่ระวังหรอกครับ รถเค้าไม่เป็นรอยง่ายๆ จุดเป็นรอยมีนิดเดียว
+Quote Post
BigLobster
post Mar 29 2010, 06:45 PM
Post #20

Member No.: 19,820
Time Spent:
3d 22h 57m 22s
รุ่นของรถ: 2.0R Sedan Maxx

This post has been edited by BigLobster: Mar 30 2010, 10:40 AM
+Quote Post
Beepin
post Mar 29 2010, 07:03 PM
Post #21

กระดื้บ กระดื้บ

Member No.: 16,664
Time Spent:
4d 9h 23m 9s
ทะเบียนรถ: XX-389 BKK
ชื่อเล่นรถ: CandyMan

เซ็งด้วยคน

จะมีใครชนะประกันได้บ้าง
+Quote Post
terarc51
post Mar 29 2010, 10:44 PM
Post #22

Time Spent:

ขอบคุณทุกๆข้อความที่ให้กำลังใจนะครับ วันนี้แฟนโทรไปคุยกับ หัวหน้าฝ่ายสินไหมของบริษัท ยืนยันเช่นเดิมว่า จะต้องให้เราผิดและเสียประวัติดีไว้ก่อน และฝ่ายเราจะต้องไล่บี้กับตำรวจเอง
จึงตัดสินใจว่าจะต้องร้องเรียน กรมการประกันภัยครับ สิ่งที่ทำให้เรารับไม่ได้คือ เราไม่ผิดแต่จะให้เราเป็นฝ่ายผิด รถเราเสียหายจากการโดนชนแต่ประกันชั้น 1ของฝ่ายเราเองพยายามบอกว่าเราเป็นฝ่ายผิด รับเบี้ยประกันไปแล้วไม่รับผิดชอบ พยายามผลักภาระการติดตามเรียกร้องค่าเสียหายกับคู่กรณี ซึ่งบริษัทต้องจ่ายเป็นค่าซ่อม บ.นี้ชื่อว่า สินมั่นคงประกันภัยครับ และอีกนิดนะครับ ผมและครอบครัวของผมเกิดเป็นคนไทย ผมรักในหลวงเหมือนเพื่อนๆ ทุกคนนะครับ
+Quote Post
noom2802
post Mar 30 2010, 10:01 AM
Post #23

Member No.: 19,890
Time Spent:
8d 0h 54m 42s
ทะเบียนรถ: ฌผ514 กท
ชื่อเล่นรถ: White house

ประกันของอะไรคับฟังแล้วขึ้นแทนแถมพวกที่ขี่มอไซต์อีกกวนต.......................มาก
+Quote Post
liverpool2524
post Mar 30 2010, 10:20 AM
Post #24

Member No.: 12,012
Time Spent:
27d 11h 8m 57s
ชื่อเล่นรถ: Undertaker..

อ่านแล้ว เซ็งแทนเลยครับ.. ใจเย็นๆนะครับ
+Quote Post
GoBall(mon)
post Mar 30 2010, 10:35 AM
Post #25

ระเบิดเคลื่อนที่ ห้ามเข้าใกล้

Group: Donator-lv3
Member No.: 194
Time Spent:
138d 16h 31m 7s
ทะเบียนรถ: สี่ หนึ่ง หนึ่ง ฮ้า
ชื่อเล่นรถ: เจ้าสามสี

กรุณาไม่ดึงเรื่องการเมืองเข้ามานะครับ
แหย่ได้นิดหน่อยแต่อย่าลึก
+Quote Post
kamana
post Mar 30 2010, 10:54 AM
Post #26

--"

Member No.: 7,331
Time Spent:
428d 7h 24m 18s

ต้องเป็นตามนั้นล่ะครับ ถ้าหาตัวคู่กรณีไม่ได้ ทั้งที่เรารู้อยู่เต็มอกว่าเราโดนชน เห็นตัวมันอยู่ ยังเถียงกะมันอยู่เลย
แต่ทางบริษัทเค้าไม่ได้เห็นกับเรา ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์น่ะครับ ในกรมธรรม์ก็ว่าไว้ชัดเจน ต้องทำใจครับพี่ ร้องเรียนไปก็ไม่ได้อะไร

ช่างมันเหอะพี่ ถือว่าซื้อวิชา คราวหน้าได้ไม่พลาดท่ามันอีก
+Quote Post
terarc51
post Mar 30 2010, 03:37 PM
Post #27

Time Spent:

เอ่อ..ขออภัยเพื่อนๆทุกท่านนะครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับที่ไม่ควรมีเรื่องความเห็นต่าง ในบอดร์ที่อบอุ่นแห่งนี้ มาว่าต่อเรื่องประกัน ดูเหมือนจะมีทางเลือกดังนี้
1. ไม่ยอมรับว่าผิด เพราะข้อเท็จจริงแล้วเราไม่ผิด มีพยานรู้เห็นเหตุการหลายคน พยายามเรียกร้องต่อไป
2. ทำใจยอมรับว่าเราผิดเคลมประกันแล้วเปลี่ยนบริษัททำประกัน
3. เรื่องเล็กน้อย ปล่อยให้เป็นเรื่องของความโชคร้าย และให้ประกันเอาเปรียบเราได้ต่อไป

เดี๋ยวว่าจะลองข้อ 1 ซักตั้งก่อน ด้วยเหตุผลที่ว่า ข้อเท็จจริงก็คือข้อเท็จจริง อาจจะยอมรับได้ถ้า บ. หาคู่กรณีไม่เจอจริงๆ ไม่ใช่ให้เราหาเอง (แล้วจะมีประกันไว้ทำอะไร ) แล้วค่อยบอกเราว่าต้องช่วยรับภาระร่วมกันในส่วนของประวัติดี แต่ต้องไม่บอกว่าเราเป็นฝ่ายผิด ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ให้กำลังใจทุกท่านครับ
+Quote Post
nittin
post Mar 30 2010, 05:42 PM
Post #28

Member No.: 16,919
Time Spent:
10d 13h 29m 19s
ชื่อเล่นรถ: nicotin

QUOTE(terarc51 @ Mar 30 2010, 03:37 PM) *

เอ่อ..ขออภัยเพื่อนๆทุกท่านนะครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับที่ไม่ควรมีเรื่องความเห็นต่าง ในบอดร์ที่อบอุ่นแห่งนี้ มาว่าต่อเรื่องประกัน ดูเหมือนจะมีทางเลือกดังนี้
1. ไม่ยอมรับว่าผิด เพราะข้อเท็จจริงแล้วเราไม่ผิด มีพยานรู้เห็นเหตุการหลายคน พยายามเรียกร้องต่อไป

เราไม่รับ แต่ประกันไม่สนหรอกครับ เพราะเค้าก็มีข้อตกลงไว้เหมือนๆกัน แต่ก็มีช่องให้เลี่ยงคือ ไปแจ้งว่า ชนเสา ชนประตูไปซะ

2. ทำใจยอมรับว่าเราผิดเคลมประกันแล้วเปลี่ยนบริษัททำประกัน

ผิดที่จับคู่กรณีไม่ได้แหละครับ เปลี่ยนที่เหอะ มีอีกหลายที่ ที่อยากได้ลูกค้า หาหลายๆที่เปรียบเทียบกัน เดี๋ยวก็เจอถูกๆ

(ถ้าอยากประวัติดี เอาส่วนลดนะ ผมไปเอาเคลมรอบคัน + ทำสีใหม่ดีกว่า)

3. เรื่องเล็กน้อย ปล่อยให้เป็นเรื่องของความโชคร้าย และให้ประกันเอาเปรียบเราได้ต่อไป

เล็กน้อยครับ(ยังไม่มีใครตาย) ถ้าไม่อยากโดนเอาเปรียบ ก้อซัดมอไซให้ตายเลยครับ ประกันต้องจ่ายตามสัญญา แต่เราจะคุ้มมั้ยที่ไปแลกประวัติกะพวกนั้น

เดี๋ยวว่าจะลองข้อ 1 ซักตั้งก่อน ด้วยเหตุผลที่ว่า ข้อเท็จจริงก็คือข้อเท็จจริง อาจจะยอมรับได้ถ้า บ. หาคู่กรณีไม่เจอจริงๆ ไม่ใช่ให้เราหาเอง (แล้วจะมีประกันไว้ทำอะไร ) แล้วค่อยบอกเราว่าต้องช่วยรับภาระร่วมกันในส่วนของประวัติดี แต่ต้องไม่บอกว่าเราเป็นฝ่ายผิด ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ให้กำลังใจทุกท่านครับ

คือ ประกันภัยนี่..อย่าไปเชื่อว่ามันเป็น "งานบริการ" นะ จริงๆ มันก็ค้าขายน่ะแหละ แล้วมีใครมั่งล่ะ ที่อยากขาดทุน

+Quote Post
hsp111
post Mar 30 2010, 07:25 PM
Post #29

วัยรุ่น

Member No.: 17,806
Time Spent:
36d 20h 38m 39s
สีรถ: Infra Red
ทะเบียนรถ: xx xxxx
ชื่อเล่นรถ: โทรุ..มัคโตะ

QUOTE(Nick Vicpark @ Mar 29 2010, 01:45 AM) *

อันนี้จากประสบการณ์เลยนะครับ

ว่าถ้าโดนรถชน ต้องรีบถ่ายป้ายทะเบียนก่อนเลยนะครับ โดยเฉพาะมอเตอร์ไซด์เพราะถ้ามันหนี เราตามไม่ทันหรอกครับ มันซิกแซกได้

ในกรณีนี้ ถ้าไม่อยากเสียประวัติก็ต้องมีคู่กรณ๊ ซึ่งในกรณ๊นี้ คุณไม่ได้ถ่ายบัตรประชาชนของผู้ขี่ ไม่ได้ถ่ายป้ายทะเบียนรถ แล้วตำรวจหรือประกันจะไปตามจับได้จากไหนล่ะครับ

ถ้านอกจากนี้ยังไงก็เสียประวัติครับ แต่ถ้าคุณบอกชนเสา ok ไม่เสียเงินครับ เสาเป็นคู่กรณี
แต่ในกรณ๊บอกว่าโดนคนอื่นชนแล้วหนี ต้องเสียครับ เพราะประกันเขาอาจจะคิดว่า คุณรับเงินค่าซ่อมจากคู่กรณีแล้วมาแจ้งเคลมครับ

+1 อ่อ อย่าง นี้ นี่ เอง
+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
0 Members:

Collapse

> Similar Topics

Topic Title Replies Topic Starter Views Last Action
คอยล์ จุดระเบิดเสื่อม ทำให้รถกระตุก (มาแชร์ประสบการณ์ครับ) 32 TA - mdt 77,518 Jan 14 2013, 10:36 PM
Last post by: k-man@m3
ความคืบหน้าของกรณีมอเตอร์ไซค์ชนท้าย ตอนติดไฟแดง 9 hotsud 2,066 Mar 30 2010, 10:27 AM
Last post by: note844
มาแชร์ประสบการณ์แย่ๆ เวลาไปเลือกซื้อรถกันดีไม๊ครับ ว่าใครเคยเจอยังไงบ้าง 27 KKK_FFF_CCC 3,146 Dec 30 2009, 12:59 AM
Last post by: popycock
อยากให้คนที่เคยขับ RX7 หรือ RX8 มาแชร์ประสบการณ์ครับ 6 endlessbits 7,992 Aug 30 2009, 04:16 PM
Last post by: noom56

- Lo-Fi Version Time is now: 24th October 2014 - 02:46 PM