Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
> เนต 3BB ขอความเห็นเรื่องโมเด็มครับ
TookTao
post Jan 5 2011, 02:53 AM
Post #1

ใจที่รู้จักพอ เป็นใจที่มีความสุข

Group: Members
Member No.: 6,445
Time Spent:
86d 6h 33m 41s
ใช้รถ Mazda 3: No
รุ่นของรถ: n/a
สีรถ: n/a

กำลังจะติดเนต 3BB สำหรับใช้ที่บ้าน โดยใช้งานผ่าน wireless เป็นหลัก

ทีนี้ 3BB มีโมเด็มแบบ 1 port router มาให้พร้อมแพคเกจ

จึงอยากขอความเห็นว่า ควรซื้อ 4 port wireless router ราคา 990 บาทเพิ่ม

หรือ ซื้ออุปกรณ์มาต่อกับโมเด็ม เพื่อส่งสัญญาณ wireless แทนดีครับ

แล้วเจ้าอุปกรณ์ที่ว่านี้ เค้าเรียกว่าอะไร หน้าตาเป็นไง หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

รบกวนขอคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ
User is offlineProfile CardPM
Go to the top of the page
+Quote Post
GoBall(mon)
post Jan 5 2011, 09:16 AM
Post #2

ระเบิดเคลื่อนที่ ห้ามเข้าใกล้

Group: Donator-lv3
Member No.: 194
Time Spent:
137d 9h 50m 35s
ใช้รถ Mazda 3: Yes
รุ่นของรถ: 1.6V Sedan Spirit
สีรถ: Machine Silver
ทะเบียนรถ: สี่ หนึ่ง หนึ่ง ฮ้า
ชื่อเล่นรถ: เจ้าสามสี

ผมไม่เชี่ยวชาญนะครับ
แต่ไปดูๆ ราคาอุปกรณ์เพื่อเพื่อส่งสัญญาณ wireless แทนนั้น
ก็ราคาสตาร์ทประมาณ 990เหมือนกัน(ไม่แน่ใจว่าดูราคาผิดไหมนะครับ)

ก้เอาของ 3BB ไปเลยก็ได้มั้งครับ
+Quote Post
asommer
post Jan 5 2011, 09:20 AM
Post #3

มือใหม่หน้าใส

Member No.: 24,221
Time Spent:
6d 13h 47m 2s
ทะเบียนรถ: zoom-zoom
ชื่อเล่นรถ: Mazda Tech

รอคำตอบเดียวกับ.
ผมก็ใช้ 3BB - 631.30บาทต่อเดือน ว่าจะไปซื้อwireless (wifi) มาใช้!!
(copy)แล้วเจ้าอุปกรณ์ที่ว่านี้ เค้าเรียกว่าอะไร หน้าตาเป็นไง?
802.11n WiFi, Wireless modem, Wireless Router,
นี้ภาพตัวอย่าง..

Linksys wireless router
D-link wireless router
Netgear wireless router

Attached Image

This post has been edited by asommer: Jan 5 2011, 09:25 AM
+Quote Post
GoBall(mon)
post Jan 5 2011, 09:30 AM
Post #4

ระเบิดเคลื่อนที่ ห้ามเข้าใกล้

Group: Donator-lv3
Member No.: 194
Time Spent:
137d 9h 50m 35s
สีรถ: Machine Silver
ทะเบียนรถ: สี่ หนึ่ง หนึ่ง ฮ้า
ชื่อเล่นรถ: เจ้าสามสี

ตอบแบบงูๆปลาไปก่อนนะครับ ไม่ได้ศึกษาจริงๆจังๆ

อุปกรณ์ตามด้านบน
เป็น เร้าเตอร์ในตัวที่สามารถจ่ายไอพี ได้มากกว่า 1 เครื่อง
ผ่านพอร์ต lan 4 เครื่องและหรือไวไฟร์ได้อีกจำนวนหนึ่ง

คือประมาณว่าต่อเน็ตได้หลายเครื่องนะครับ

802.11n WiFiคือเทคโนโลยี นึง ในการเชื่อมต่อระบบไร้สายกับ pc หรือโน๊ตบุค
Wireless modem จริงๆ มันก็คือ โมเด็มไว้ต่อกับสายโทรศัพท์นั่นแหละ ก็โมเด็มปกติ
Wireless Router ไว้แปลงสัญญาณจากโมเด็มมาแล้วและทำตัวเป็นอุปกรณ์จ่ายไอพีให้เครื่องลูกๆ

ถูกผิดขออภัยครับ
+Quote Post
hanajung
post Jan 5 2011, 09:31 AM
Post #5

My dog is Pochi !!!

Member No.: 3,821
Time Spent:
68d 15h 13m 49s
รุ่นของรถ: 1.6AT 5 doors Spirit Sport
สีรถ: Techno Silver
ทะเบียนรถ: ชต 41xx (past)
ชื่อเล่นรถ: hanajung

ซื้อ Wireless Router ADSL มาแทน ตัวเดิมครับ

ผมเพิ่งติดของ True มา ว่าจะไปซื้อมาเปลี่ยนเหมือนกัน ที่เล็งไว้ยี่ห้อ Belkin
(เท่าที่หาข้อมูลมา สัญญาณดีไม่มี drop) ดูตัวที่ Wireless Speed 300 Mbps ครับ (จำมาตรฐานไม่ได้)
คุ้น ๆ ว่าต้อง Surf Series ขึ้นไป
+Quote Post
aptstr
post Jan 5 2011, 09:47 AM
Post #6

Member No.: 23,502
Time Spent:
3d 8h 44m 30s
ทะเบียนรถ: xx5733
ชื่อเล่นรถ: น้องใหม่

ที่ติดมากับ isp มันเป็น Modem+Router ในตัวครับ
ถ้าต้องการ Wireless ทำได้ 2 แบบ คือ
1. ซื้อแบบ Wireless Router มาครับ มาต่อเข้ากับตัวModem ตัวเดิม
2. ซื้อแบบ Wireless Router+Modem ครับ อันนี้ไม่ต้องใช้ของที่ 3BB ให้มาครับ

ถ้าจะดูว่ามีModem ในตัวหรือเปล่าดูที่ Spec ข้างกล่องครับ หรือถามคนขายก็ได้
ทั้งสองแบบ ไม่ต่างกันมากครับ เพราะใช้งานทั่วไป

สงสัย PM มาถามได้ครับ อันนี้ตรงสายงาน

+Quote Post
hanajung
post Jan 5 2011, 10:06 AM
Post #7

My dog is Pochi !!!

Member No.: 3,821
Time Spent:
68d 15h 13m 49s
รุ่นของรถ: 1.6AT 5 doors Spirit Sport
ทะเบียนรถ: ชต 41xx (past)
ชื่อเล่นรถ: hanajung

QUOTE(aptstr @ Jan 5 2011, 09:47 AM) *

ที่ติดมากับ isp มันเป็น Modem+Router ในตัวครับ
ถ้าต้องการ Wireless ทำได้ 2 แบบ คือ
1. ซื้อแบบ Wireless Router มาครับ มาต่อเข้ากับตัวModem ตัวเดิม
2. ซื้อแบบ Wireless Router+Modem ครับ อันนี้ไม่ต้องใช้ของที่ 3BB ให้มาครับ

ถ้าจะดูว่ามีModem ในตัวหรือเปล่าดูที่ Spec ข้างกล่องครับ หรือถามคนขายก็ได้
ทั้งสองแบบ ไม่ต่างกันมากครับ เพราะใช้งานทั่วไป

สงสัย PM มาถามได้ครับ อันนี้ตรงสายงาน

แนะนำให้ทำแบบที่ 2 ครับ เปลี่ยนอันที่ได้มาเลย เพราะแบบที่ 1 น้อง System Engineer ที่ทำงานบอกว่าสัญญาณ wireless จะ drop

คุณ Tooktao ไม่ดูของ True ด้วยหรือครับ ตอนนี้ใช้ Wifi True ฟรี 6 เดือน
- ของ True ยกเลิกก่อน 12 เดือน เสียค่าปรับ 2000 บาท
- 3BB ยกเลิกก่อน 12 เดือน เสียค่าปรับ เป็นค่าติดตั้งที่ฟรีตอนแรก รวม ๆ 5 พันได้
+Quote Post
aptstr
post Jan 5 2011, 04:58 PM
Post #8

Time Spent:

QUOTE(hanajung @ Jan 5 2011, 10:06 AM) *

แนะนำให้ทำแบบที่ 2 ครับ เปลี่ยนอันที่ได้มาเลย เพราะแบบที่ 1 น้อง System Engineer ที่ทำงานบอกว่าสัญญาณ wireless จะ drop

คุณ Tooktao ไม่ดูของ True ด้วยหรือครับ ตอนนี้ใช้ Wifi True ฟรี 6 เดือน
- ของ True ยกเลิกก่อน 12 เดือน เสียค่าปรับ 2000 บาท
- 3BB ยกเลิกก่อน 12 เดือน เสียค่าปรับ เป็นค่าติดตั้งที่ฟรีตอนแรก รวม ๆ 5 พันได้

จริง ๆ ทั้งสองแบบ ยกเลิกก่อนไม่ต้องเสียหรอกครับ เข้าข่ายสัญญาไม่เป็นธรรม
ตอนฟ้อง การยกเลิกการใช้เป็นสิทธิ์ของเราครับ แต่จริง ๆเขาไม่ฟ้องหรอกครับ
ผมยกเลิกก่อนกำหนด ก็ไม่จ่ายครับ

+Quote Post
TookTao
post Jan 6 2011, 01:23 AM
Post #9

ใจที่รู้จักพอ เป็นใจที่มีความสุข

Member No.: 6,445
Time Spent:
86d 6h 33m 41s

เจ้า Wireless Router เนี่ย มันมีแบบขนาดเล็กๆ เหมือนขนาดแอร์การ์ดมั้ยครับ

ถ้าไม่มี สงสัยซื้อของ 3BB ราคา 990 มาใช้ไปเลยดีกว่า พื้นที่วางไม่ค่อยอำนวยอ่ะครับ

อ่อ อีกอย่าง 3BB มันมีกล่องรับสัญญาณทีวีด้วยรึป่าวครับ

QUOTE(hanajung @ Jan 5 2011, 10:06 AM) *

ตอนนี้ที่บ้านใช้ทรูอยู่ครับ ครบปีแล้ว พอดีมีปัญหาว่า โมเด็มมันตัดเองบ่อยมาก

โทรเข้าไปแจ้ง เจ้าหน้าที่บอกว่า เป็นยูสเซอร์รีเควส ซึ่งแปลว่า น่าจะมีปัญหาที่ของผมเอง

ถ้าทรูส่ง จนท มาดู เสียค่าใช้จ่ายขั้นต้น 500 บาท ซึ่งอาจจะต้องเดินสายโทรภายในใหม่ทั้งหมด

หรืออาจจะโมเด็มเสีย หรือ ฯลฯ แต่ขั้นต่ำคือ 500 บาท ถ้า จนท มา

เลยคิดว่า เปลี่ยนใหม่เลยดีกว่า เพราะความเป็นจริงคือ โทรศัพท์บ้านยังใช้การได้ดีตามปกติอยู่ครับพี่ชาติ
+Quote Post
air m.blue
post Jan 6 2011, 02:30 AM
Post #10

ทุกหยดซ่า..โซดาแก็งค์

Member No.: 14,716
Time Spent:
58d 1h 33m 33s
สีรถ: Diamond White

แอร์ใช้เน็ตของ 3bb มาโดยตลอดอะคะ...ก็ไม่มีปัญหาอะไร ในหนึ่งปีแรก...

ตอนแรกใช้แบบ โมเด็ม ธรรมดา ไม่มี wireless แต่พอครบปีปุ๊บ มีปัญหาปั๊บเลย

แต่เป็นปัญหา เรื่องการลากสาย.....

เลยตัดปัญหา ไปซื้อ ตัวwireless ของ3bb มาใช้อะคะ ราคา 990 บาท

มาใช้ได้ พักนึงและคะ..ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ....แถม ถูกดีด้วย

แล้วที่ ศูนย์ เค้าset ทุกอย่างให้หมดเลย...แค่ซื้อแล้วเอามาเสียบ แทนของเดิมก็เรียบร้อยอะคะ

ลองดูนะคะ.....ว่าจะเลือกแบบไหนดีคะ...3bb เมื่อ สักหลายเดือนก่อน มีปัญหาเรื่องสัญญาณอะคะ

คนเลย คิดว่า เพราะโมเด็ม...แต่จริงๆเป็นเพราะ ทาง3bb เค้า set ระบบ และลากสายใหม่

แทนสายเดิมของ tt&t เลยมีปัญหาเรื่องสัญญาณ ดร็อป อยู่พักนึงอะคะ

แอร์ไปโวย มาอย่างแรง เลย มีเจ้าหน้าที่ มาชี้แจงที่บ้านเลยอะคะ

แต่ดีตรงที่ เค้าซ่อม ไม่คิดตังนี่แหละคะ...ที่ชอบ อิอิ

+Quote Post
aptstr
post Jan 6 2011, 12:00 PM
Post #11

Time Spent:

QUOTE(TookTao @ Jan 6 2011, 01:23 AM) *

เจ้า Wireless Router เนี่ย มันมีแบบขนาดเล็กๆ เหมือนขนาดแอร์การ์ดมั้ยครับ

ถ้าไม่มี สงสัยซื้อของ 3BB ราคา 990 มาใช้ไปเลยดีกว่า พื้นที่วางไม่ค่อยอำนวยอ่ะครับ

อ่อ อีกอย่าง 3BB มันมีกล่องรับสัญญาณทีวีด้วยรึป่าวครับ

ตอนนี้ที่บ้านใช้ทรูอยู่ครับ ครบปีแล้ว พอดีมีปัญหาว่า โมเด็มมันตัดเองบ่อยมาก

โทรเข้าไปแจ้ง เจ้าหน้าที่บอกว่า เป็นยูสเซอร์รีเควส ซึ่งแปลว่า น่าจะมีปัญหาที่ของผมเอง

ถ้าทรูส่ง จนท มาดู เสียค่าใช้จ่ายขั้นต้น 500 บาท ซึ่งอาจจะต้องเดินสายโทรภายในใหม่ทั้งหมด

หรืออาจจะโมเด็มเสีย หรือ ฯลฯ แต่ขั้นต่ำคือ 500 บาท ถ้า จนท มา

เลยคิดว่า เปลี่ยนใหม่เลยดีกว่า เพราะความเป็นจริงคือ โทรศัพท์บ้านยังใช้การได้ดีตามปกติอยู่ครับพี่ชาติ

ใช้ของ 3BB เลยครับ เขา Set มาให้เรียบร้อยแล้ว
+Quote Post
siamclubbank
post Jan 6 2011, 09:55 PM
Post #12

สมาชิกหน้าใหม่

Member No.: 20,388
Time Spent:
2d 13h 45m 47s

QUOTE(TookTao @ Jan 5 2011, 02:53 AM) *

กำลังจะติดเนต 3BB สำหรับใช้ที่บ้าน โดยใช้งานผ่าน wireless เป็นหลัก

ทีนี้ 3BB มีโมเด็มแบบ 1 port router มาให้พร้อมแพคเกจ

จึงอยากขอความเห็นว่า ควรซื้อ 4 port wireless router ราคา 990 บาทเพิ่ม

หรือ ซื้ออุปกรณ์มาต่อกับโมเด็ม เพื่อส่งสัญญาณ wireless แทนดีครับ

แล้วเจ้าอุปกรณ์ที่ว่านี้ เค้าเรียกว่าอะไร หน้าตาเป็นไง หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

รบกวนขอคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ

บ้านผมก็ ติด 3bb ครับ ตอนเดือน ตุลาคมปีที่แล้ว เป็นโปรโมชั่น 13xx แถม Router Wireless Billion 5200G R4 (4 Port) มาให้ใช้ครับ

รูปตัวอย่าง Billion 5200G R4 ครับ

*ส่วน โปรโมชั่นที่พี่ กล่าวไว้ข้างต้นคือ 3BB เค้าแถม 1port router มา เล่น Wireless ไม่ได้ครับ ถ้าพี่ ต้องการจะเล่น Wireless เพิ่มพี่ต้องจ่าย 990 เพิ่ม อาจจะได้ Router แบบบ้านผม Billion 5200G R4 คือ เล่นได้ทั้ง Wireless ได้ทั้ง ต่อสายแลน ไปที่ PC ได้ 4 เครื่องครับผม

ส่วน หาซื้อได้ที่ไหน ก็จะเป็นพวก ตามร้านขายอุปกรณ์ พวก Com ล่ะครับผม อาจจะเป็น พันทิพย์ ซีคอน เป็นต้นครับ
+Quote Post
TheArm
post Jan 7 2011, 09:12 PM
Post #13

thearm@thaimazda3.com

Group: Donator-lv2
Member No.: 127
Time Spent:
24d 1h 56m 28s
รุ่นของรถ: 2.0R Sedan Maxx (S/R)
ทะเบียนรถ: 9176
ชื่อเล่นรถ: Frankky

ถ้าจ่ายเพิ่ม 990 ได้ Billion 5200G R4 ผมว่าก็โอนะ ซื้อ wifi router ใหม่ก็พันกว่าบาทขึ้นละ

ถึงอนาคตย้ายค่ายไปใช้เจ้าอื่น ก็ใช้ router ตัวเดิมได้ ไม่ต้องไปซื้อใหม่ แถมของพวกนี้พังยากครับ
+Quote Post
AnarielZ
post Jan 8 2011, 07:49 AM
Post #14

เราจะข้ามเวลามาพบกัน

Member No.: 11,246
Time Spent:
52d 9h 54m 59s
รุ่นของรถ: 2.0R Sedan Maxx
สีรถ: Panther Black
ทะเบียนรถ: XX625
ชื่อเล่นรถ: ThEZ3

QUOTE(TookTao @ Jan 5 2011, 02:53 AM) *

ซื้อไปเลยครับ อย่าเอาอุปกรณ์ต่อมาให้สัญญาณดรอปเพิ่มอีกเลยครับ

อีกอย่าง มันจะได้มีช่องแชร์ได้ด้วย คอม4เครื่อง+ไวร์เลส ดีกว่าครับ

หรือถ้าไม่ชอบก็ไปหาซื้อยี่ห้ออื่นเองก็ได้ครับ เพราะไม่แน่ใจว่าฟอร์เวริตพร์อตได้ไหม

This post has been edited by AnarielZ: Jan 8 2011, 07:50 AM
+Quote Post
asommer
post Jan 8 2011, 09:21 AM
Post #15

Member No.: 24,221
Time Spent:
6d 13h 47m 2s
ทะเบียนรถ: zoom-zoom
ชื่อเล่นรถ: Mazda Tech

ไปซื้อมาเมื่อวานนี้ที่ 3bb 999.00 บาท wireless router(HG520c) และขอขอบคุณเพื่อนๆที่แนะนำครับ.

[edit] โอ ไม่มีเสาอากาศ.
และไม่ใช่ 990 บาท.

This post has been edited by asommer: Jan 8 2011, 09:53 AM

Attached thumbnail(s)
Attached Image Attached Image
+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
0 Members:

Collapse

> Similar Topics

Topic Title Replies Topic Starter Views Last Action
No entries to display

- Lo-Fi Version Time is now: 31st July 2014 - 04:25 PM