Welcome Guest ( Log In | Register )

Reply to this topicStart new topic
> ขอคำแนะนำ กรณีการให้ออกจากงานครับ
TookTao
post Jan 18 2011, 08:19 PM
Post #1

ใจที่รู้จักพอ เป็นใจที่มีความสุข

Group: Members
Member No.: 6,445
Time Spent:
86d 6h 33m 41s
ใช้รถ Mazda 3: No
รุ่นของรถ: n/a
สีรถ: n/a

รบกวนขอคำแนะนำ จากนักกฎหมายแรงงาน ฝ่ายบุคคล หรือผู้มีความรู้ด้านนี้ ด้วยครับ

เกือบทั้งหมด จาก 9 คนนั้น เป็นทั้งเพื่อน รุ่นพี่ รุ่นน้อง ของผมครับ

เท่าที่ทราบตอนนี้ คือกำลังรอการเจรจาติดต่อจาก GIA อยู่ครับ

User is offlineProfile CardPM
Go to the top of the page
+Quote Post
GTK-
post Jan 18 2011, 10:00 PM
Post #2

ZERO

Member No.: 449
Time Spent:
102d 8h 45m 21s

ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ

แต่การให้ออกจากงานโดยไม่มีความผิด ยังไงต้องได้รับเงินชดเชยมากน้อยตามอายุงานครับ

ส่วนเรื่องโบนัสตามที่เป็นข่าว นายจ้างมีสิทธิ์ที่จะจ่ายหรือไม่จ่ายได้ครับ ไม่ใช่สิ่งที่บังคับ นอกจากเขียนไว้ในสัญญาจ้าง
+Quote Post
chin
post Jan 19 2011, 08:55 AM
Post #3

ฉันเอง...คนเดิม

Member No.: 4,687
Time Spent:
32d 19h 3m 16s
ใช้รถ Mazda 3: Yes
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport (S/R)
สีรถ: Techno Silver
ทะเบียนรถ: ฌท 27_9
ชื่อเล่นรถ: ชินจัง / Chinjank

คงต้องดูที่สัญญาว่าจ้าง (ถ้ามี) หรือใบสมัครงานว่ามีระบุอะไรไว้บ้าง เรื่องค่าแรง โบนัส ส่วนการเชิญออกต้องดูว่าผิดต่อกฎ.....หรือไม่
+Quote Post
porschezoomz
post Jan 19 2011, 09:35 AM
Post #4

คืนและวัน มีแต่หมุนเวียนเปลี่ยนผัน

Member No.: 22,594
Time Spent:
28d 13h 18m 34s
รุ่นของรถ: 1.6AT 5 doors Spirit Sport
ชื่อเล่นรถ: ตามสถานการณ์

ถ้ามองเรื่องสัญญาจ้าง เคยเขียนระบุไว้อย่างไร เช่น นายจ้างมีสิทธิ์เลิกจ้างโดยทันที เป็นต้น ก็จะมีผลแบบนั้น กรณีนี้ถ้าจะเรียกร้องก็สู้กันลำบาก ตรงนั้นมองในมุมของกฏหมายก็ว่ากันไปตามนั้น

แต่สิ่งที่มนุษย์ทุกคนควรจะมี คือ มนุษยธรรม การบอกเลิกจ้างโดยไม่มีกำหนดล่วงหน้า ไม่มีเงินชดเชย แถมยังเป็นการเลิกจ้างในวันที่ 1 ของต้นปี ถือเป็นการกระทำไร้จริยธรรมที่สุด

ขอให้เรียกร้องโดยใช้กฏหมายแรงงานให้ถึงที่สุด......
+Quote Post
hanajung
post Jan 19 2011, 09:39 AM
Post #5

My dog is Pochi !!!

Member No.: 3,821
Time Spent:
68d 14h 45m 34s
รุ่นของรถ: 1.6AT 5 doors Spirit Sport
ทะเบียนรถ: ชต 41xx (past)
ชื่อเล่นรถ: hanajung

แบ่งเป็น 3 เรื่องครับ
1. เรื่องเงินชดเชย
- ถ้าไม่ได้ทำความผิดร้ายร้ายแรงที่ทำให้บริษัทเสียหาย กรณีพนักงานประจำ ต้องได้เงินชดเชยตามกฏหมายแรงงาน ตามอายุงานครับ แต่ถ้าเป็นพนักงานสัญญาจ้าง อันนี้ต้องไปฟ้องเอาครับ เพราะกฏหมายแรงงานใหม่มีบทเฉพาะที่เหมือนจะคุ้มครองอยู่ แต่ต้องมีการตีความ และยังไม่พบกรณีฟ้องร้องเป็นบรรทัดฐาน

2.เรื่องโบนัส
- ถ้าในสัญญาจ้าง ไม่ระบุว่าจะจ่ายเงินเดือนเดือนที่ 13 (เหมือนมี Fixed โบนัส 1 เดือน) บริษัทมีสิทธิ์ที่จะไม่จ่ายครับ ไม่ใช่ว่าทุกปีได้ ปีนี้ก็ต้องได้

3.เรื่องให้ออกจากงาน บริษัทมีสิทธิ์ให้ออกได้ตลอดเวลาอยู่แล้วครับ ถ้ามีการจ่ายเงินชดเชยตามกฏหมายแรงงาน

ตอบจากที่เคยศึกษามาบ้างครับ ยังไงรอเพื่อน ๆที่เป็นนักกฏหมายหรือ HR มาตอบอีกที

This post has been edited by hanajung: Jan 19 2011, 09:40 AM
+Quote Post
TookTao
post Jan 19 2011, 02:05 PM
Post #6

ใจที่รู้จักพอ เป็นใจที่มีความสุข

Member No.: 6,445
Time Spent:
86d 6h 33m 41s

เท่าที่ทราบคือ เรื่องโบนัส ทางผู้ถูกเลิกจ้างไม่ได้ติดใจเอาความใดใด

แต่เรื่องการแต่งตั้ง ผู้บริหาร โดยให้ภรรยาตัวเองขึ้นมาแทนที่ตำแหน่งที่ว่าง ซึ่งไม่เป็นที่ยอมรับ

กับเรื่องการบอกเลิกจ้างโดยไม่แจ้งล่วงหน้า และไม่มีเงินชดเชย เป็นประเด็นหลักครับ

ที่สำคัญที่สุดคือ ทาง GIA ติดต่อกับรุ่นพี่ของผมอีกคนนึง เพื่อให้แนะนำรุ่นน้องๆ มาแทนทั้ง 9 คนนี้อีกด้วยครับ

เมื่อเกิดเหตุการณ์แบบนี้ ใครจะอยากไปทำที่นั่นล่ะครับ เค้าคงคิดว่าน้องๆคงไม่รู้เรื่องอะไรอ่ะครับ
+Quote Post
PoTTeR
post Jan 19 2011, 03:50 PM
Post #7

มือใหม่หน้าใส

Member No.: 7,037
Time Spent:
15d 15h 1m 11s
ทะเบียนรถ: the past
ชื่อเล่นรถ: some day is iCream

ขออนุญาติเสริมครับ จากการที่ทำงาน HR มาพอสมควร

QUOTE(hanajung @ Jan 19 2011, 09:39 AM) *

แบ่งเป็น 3 เรื่องครับ
1. เรื่องเงินชดเชย
- ถ้าไม่ได้ทำความผิดร้ายร้ายแรงที่ทำให้บริษัทเสียหาย กรณีพนักงานประจำ ต้องได้เงินชดเชยตามกฏหมายแรงงาน ตามอายุงานครับ แต่ถ้าเป็นพนักงานสัญญาจ้าง อันนี้ต้องไปฟ้องเอาครับ เพราะกฏหมายแรงงานใหม่มีบทเฉพาะที่เหมือนจะคุ้มครองอยู่ แต่ต้องมีการตีความ และยังไม่พบกรณีฟ้องร้องเป็นบรรทัดฐาน
- ข้อนี้ตามกฎหมาย กรณีที่ไม่ได้ทำความเสียหาย ยังงัยก็ได้ครับ แนะนำไปติดต่อที่ กระทรวงแรงงานครับ เจ้าหน้าที่ที่นั่นเร็วและช่วยเหลือลูกจ้างเป็นอย่างมาก และมีการตั้งทนายให้ด้วยครับ ไม่ต้องกลัว ยังงัยก็ได้เงินชดเชย แต่จะช้าจะเร็ว ก็เท่านั้น

2.เรื่องโบนัส
- ถ้าในสัญญาจ้าง ไม่ระบุว่าจะจ่ายเงินเดือนเดือนที่ 13 (เหมือนมี Fixed โบนัส 1 เดือน) บริษัทมีสิทธิ์ที่จะไม่จ่ายครับ ไม่ใช่ว่าทุกปีได้ ปีนี้ก็ต้องได้
- อันนี้ส่วนมากจะปรากฎในสัญญาว่าจ้าง ว่าตามผลประกอบการ กรณีที่มีขั้นต่ำก็ต้องจ่ายตามสัญญาเช่นกัน

3.เรื่องให้ออกจากงาน บริษัทมีสิทธิ์ให้ออกได้ตลอดเวลาอยู่แล้วครับ ถ้ามีการจ่ายเงินชดเชยตามกฏหมายแรงงาน
- อันนี้ไม่ถูกต้องมากนัก โดยปกติบริษัทมีสิทธิ์ให้ออก แต่ตามกฎหมายแรงงานแล้วต้องมีการบอกกล่าวล่วงหน้า เพื่อให้พนักงานรับทราบ และต้องได้รับเงินชดเชยตามที่กฎหมายกำหนด กรณีไม่ได้ก็ตามข้อ 1 ครับ

แนะนำเพิ่มเติม ว่าอย่าไปทำอะไรให้บริษัทเดิมเสียหาย เพราะเค้าจะฟ้องเราเอาได้ ผมแนะนำที่ดีที่สุดให้ไปหากระทรวงแรงงาน จะแผนกรับแจ้งเรื่องพวกนี้ เพื่อนผมเคยไปเพราะนายจ้างให้ออก แต่ไม่จ่าย เพื่อผมไปฟ้องสรุป ประมาณ 1 เดือนก็ได้เงิน พร้อมทั้งตอนตกงานก็ได้รับเงินชดเชยการว่างงานตามที่กฎหมายกำหนดอีกต่างหาก ไม่มาก แต่ก็ได้ตามสิทธิ์อันพึงจะได้ครับ อย่าช้านะครับ เอาจดหมายที่เค้าให้ไปด้วยละกัน

ตอบจากที่เคยศึกษามาบ้างครับ ยังไงรอเพื่อน ๆที่เป็นนักกฏหมายหรือ HR มาตอบอีกที

+Quote Post
roongruang
post Jan 19 2011, 06:49 PM
Post #8

สมาชิกหน้าตาดี

Member No.: 19,537
Time Spent:
25d 5h 29m 41s
รุ่นของรถ: 1.6V Sedan Spirit
สีรถ: Diamond White
ทะเบียนรถ: ฎน-2313

เงินชดเชย ยังไงก็ ต้อง ได้ ตามอายุงานครับ

และ ต้องได้รับ ส่วนอื่นๆ ด้วย เช่น วันพักร้อนสะสม (กรณี ไม่ได้ ใช้ วันพักร้อนก็ จะถูกเปลี่ยนเป็นเงินค่าแรง)

เงินสะสมกองทุนต่างๆ ถ้ามี ต้องได้ ส่วนของ ตนเอง และ ส่วนที่บริษัทสมทบให้

+Quote Post
air m.blue
post Jan 20 2011, 12:30 AM
Post #9

ทุกหยดซ่า..โซดาแก็งค์

Member No.: 14,716
Time Spent:
58d 1h 33m 33s
รุ่นของรถ: 1.6V Sedan Spirit

แนะนำให้ไปติดต่อ กระทรวงแรงงาน ด่วนๆคะ.....

ยิ่ง เป็นกรณี ที่ มีผู้สนใจ(เป็นข่าว) ก็ยิ่งน่าจะได้ความคืบหน้าเร็วขึ้นนะคะ

(พอดี คุณพ่อเป็นกรรมการของกรมแรงงานมาก่อนนะคะ ก่อนที่ท่านจะเกษียณอายุ

เวลาลูกจ้างได้รับความไม่เป็นธรรมอะไร..ก็เห็น คุณพ่อ เข้ากรมตลอดอะคะ )
+Quote Post
ท่านอเล็กซ์...
post Jan 20 2011, 11:58 AM
Post #10

วัตถุไวไฟ...

Member No.: 13,123
Time Spent:
30d 13h 44m 46s
ทะเบียนรถ: XX 32

QUOTE(air m.blue @ Jan 20 2011, 12:30 AM) *

แนะนำให้ไปติดต่อ กระทรวงแรงงาน ด่วนๆคะ.....
ยิ่ง เป็นกรณี ที่ มีผู้สนใจ(เป็นข่าว) ก็ยิ่งน่าจะได้ความคืบหน้าเร็วขึ้นนะคะ
(พอดี คุณพ่อเป็นกรรมการของกรมแรงงานมาก่อนนะคะ ก่อนที่ท่านจะเกษียณอายุ

เวลาลูกจ้างได้รับความไม่เป็นธรรมอะไร..ก็เห็น คุณพ่อ เข้ากรมตลอดอะคะ )

ตามนี้คับ....ตอนนี้้องพึ่งกระทรวงแรงงาน..เพื่อเรียกค่าชดเชยครับ...

ส่วนที่โดนออกผมเดาว่าการเมืองภายในมากกว่าคับ..
+Quote Post
Chalongs
post Jan 20 2011, 12:34 PM
Post #11

วัยกระเตาะ

Member No.: 1,954
Time Spent:
48d 23h 15m 58s
รุ่นของรถ: 2.0R 5 doors Maxx Sport
สีรถ: Panther Black
ทะเบียนรถ: สฮ 946x
ชื่อเล่นรถ: ไอ้อ้วน

ถ้าไม่ได้ทำผิดร้ายแรง การให้ออกต้องได้รับเงินชดเชยตามกฏหมายแรงงานครับ

แล้วถ้าให้ออกโดยไม่แจ้งล่วงหน้า จะได้ค่าล่วงหน้าอีก1เดือน (ที่เรียกกันเล่นๆว่าค่าตกใจอะครับ)
+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
0 Members:

Collapse

> Similar Topics

Topic Title Replies Topic Starter Views Last Action
มีปัญหา ขอคำแนะนำครับ 5 Thitiwut 657 May 8 2014, 03:07 PM
Last post by: rkean
ขอคำแนะนำ ปรับไฟหน้า สูง-ต่ำ ยังไงครับ BL 1.6 3 apisit_aos 390 Apr 23 2014, 09:56 AM
Last post by: apisit_aos
ขอคำแนะนำยางหลังกินใน หา adjustable rear adjustable camber 4 panupun 140 Mar 31 2014, 09:40 AM
Last post by: sayi
ขอคำแนะนำร้านซ่อมล้อแม๊กแถวๆ บางบัวทอง ราชพฤกษ์ 1 หน่อย สุพรรณ 348 Mar 27 2014, 10:54 AM
Last post by: sayi
ขอคำแนะนำพี่ครับ 0 Tumrg 279 Mar 20 2014, 11:05 AM
Last post by: Tumrg

- Lo-Fi Version Time is now: 24th July 2014 - 01:25 PM